เมื่อวานได้ออกทริปถ่ายรูปพอร์ทเทรตกับ Canon และร้าน Big Camera เซ็นทรัลอุดรเป็นเจ้าภาพ ผมใช้ EOS RP ประกบเลนส์ RF 28-70mm F2
กล้อง EOS RP ถือเป็นฟูลเฟรมน้องเล็กสุด ราคา 3 หมื่นปลายๆเท่านั้น ส่วนเลนส์ RF 28-70mm F2 ราคาอยู่ที่ 111,400 บาท ..น่าจะเป็นเลนส์ RF ที่แพงที่สุด ณ ตอนนี้
ทั้งกล้องและเลนส์ผมยืมเขามาใช้นะ ส่วนตัวที่ใช้อยู่จริงๆก็คือ EOS R ซื้อมาใช้เองเลย แต่หลังจากที่ได้ลอง RP ..เริ่มติดใจในความเบาของกล้อง ยิ่งได้ใส่กับเลนส์ 24-105 F4 ถ่ายแนวท่องเที่ยวสนุกมาก ตอนถ่ายจะเหนื่อยๆหน่อย เพราะเลนส์มันไม่เบา แต่กลับมาดูไฟล์ภาพที่บ้านแฮปปี้สุดๆ ไม่รู้สึกว่ามันด้อยกว่า EOS R เลย
![canon-workshop-01](https://live.staticflickr.com/65535/48099436543_c69c706734_o.jpg)
ในงานเขาจัดอยู่ในร้านเลยนะ เข้างานช่วงแรกมีแขกแค่ 2 คน ก็เลยได้ลองกล้องกับเลนส์แบบเต็มที่มากๆ แต่คนก็เริ่มทยอยมากันเยอะอยู่
เท่าที่ได้ลองดู RF 50 F1.2L, 24-105 F4L, 24-70 F2 และ 35 F1.8 ให้ภาพคมใสทุกตัวเลย เรียกว่าทำออกมาได้ดีมากๆ แต่พวกเลนส์ EF เก่าๆไม่ค่อยคมนะ ภาพจะดูขุ่นๆ
EF รุ่นใหม่ๆก็คมอยู่ แต่ดีที่สุดก็คือ RF มันเหมาะกับกล้องที่สุดแล้ว
![canon-eos-rp-review](https://live.staticflickr.com/65535/48099436678_ff1ff5f153_o.jpg)
ส่วนตัวกล้อง EOS RP น้ำหนักมันอยู่ที่ 485 กรัมเองนะ คือเป็นฟูลเฟรมที่เบามากๆ แต่ RF 28-70 F2 หนัก 1.4 กิโล สำหรับผมถือว่าโครตหนักเลยนะ เพราะไม่เคยใช้เลนส์ที่หนักขนาดนี้มาก่อน
![canon-workshop-02](https://live.staticflickr.com/65535/48099391016_9fe84c0553_o.jpg)
หลังจบการบรรยายและทดสอบเลนส์ ก็ขึ้นไปถ่ายรูปที่ดาดฟ้าของเซ็นทรัลอุดร บรรยากาศในงาน นางแบบมี 3 คน และวันนั้นถือว่าดีมาก เพราะไม่มีฝนตก
ในงานมีกล้องและเลนส์ให้ยืมด้วยนะ แต่ของมีค่อนข้างจำกัด ถ้าโอกาสหน้ามีงานแบบนี้อีก เอากล้องกับเลนส์มาด้วยเลยก็ดี
อีกอย่าง วันที่ไปถ่ายรูปเป็นวันพุธ แทบไม่มีรถจอดเลย มาช่วงวันหยุดอาจจะมีรถจอดหลายคัน ใครจะมาถ่ายรูปเล่น มาวันธรรมดาได้ยิ่งดี
รูปต้นฉบับ
![canon-eos-rp-review-01](https://live.staticflickr.com/65535/48099490072_fb99d3757c_o.jpg)
![canon-eos-rp-review-02](https://live.staticflickr.com/65535/48099490162_25e8755d0e_o.jpg)
![canon-eos-rp-review-03](https://live.staticflickr.com/65535/48099391266_219708ea38_o.jpg)
![canon-eos-rp-review-04](https://live.staticflickr.com/65535/48099391361_be31f201bc_o.jpg)
จบหลังกล้อง ไม่ได้ตกแต่งอะไรเลย แต่ตอนถ่ายใช้โหมดพอร์ทเทรต
ถ่ายมาได้แบบนี้ถือว่าโอเคนะ เอาไปทำไฟล์ต่อไม่ยาก และทุกรูปเป็นไฟล์ JPG
ภาพแต่งด้วย Lightroom
ต่อไปนี้จะเป็นภาพผ่านการตกแต่ง และแอพที่ใช้ประจำก็คือ Lightroom ผมเป็นคนชอบถ่าย JPG และไม่ชอบขุดไฟล์อะไรมากมาย
ถ่ายมาให้ดีๆสวยๆ แล้วเอามาแต่งต่อ แบบนี้ง่ายดี ถ่าย JPG ประหยัดพื้นที่เก็บข้อมูลด้วย ช่วยให้ทำงานเร็วอีกต่างหาก
![ภาพถ่ายกล้อง EOS RP เลนส์ 24-70 F2](https://live.staticflickr.com/65535/48099622887_95de4bb6b1_o.jpg)
นางแบบ ป๊อป Knw Suphanphoowong
![ภาพถ่ายกล้อง EOS RP เลนส์ 24-70 F2](https://live.staticflickr.com/65535/48099524206_b45e6a2404_o.jpg)
นางแบบ ป๊อป Knw Suphanphoowong
![ภาพถ่ายกล้อง EOS RP เลนส์ 24-70 F2](https://live.staticflickr.com/65535/48099570683_f24e6da342_o.jpg)
นางแบบ ป๊อป Knw Suphanphoowong
![ภาพถ่ายกล้อง EOS RP เลนส์ 24-70 F2](https://live.staticflickr.com/65535/48099622917_da4727968a_o.jpg)
นางแบบ ป๊อป Knw Suphanphoowong
![ภาพถ่ายกล้อง EOS RP เลนส์ 24-70 F2](https://live.staticflickr.com/65535/48099524256_e983e56183_o.jpg)
นางแบบ ป๊อป Knw Suphanphoowong
![ภาพถ่ายกล้อง EOS RP เลนส์ 24-70 F2](https://live.staticflickr.com/65535/48099570733_457af885b0_o.jpg)
นางแบบ ป๊อป Knw Suphanphoowong
![ภาพถ่ายกล้อง EOS RP เลนส์ 24-70 F2](https://live.staticflickr.com/65535/48099649052_fb7e34c71b_o.jpg)
นางแบบ ป๊อป Knw Suphanphoowong
![รีวิวภาพถ่ายกล้อง EOS RP เลนส์ 24-70 F2](https://live.staticflickr.com/65535/48099570733_457af885b0_o.jpg)
นางแบบ ป๊อป Knw Suphanphoowong
![รีวิวภาพถ่ายกล้อง EOS RP เลนส์ 24-70 F2](https://live.staticflickr.com/65535/48099597203_8ccf64cbfa_o.jpg)
นางแบบ ป๊อป Knw Suphanphoowong
![รีวิวภาพถ่ายกล้อง EOS RP เลนส์ 24-70 F2](https://live.staticflickr.com/65535/48099551016_433f83198f_o.jpg)
นางแบบ ป๊อป Knw Suphanphoowong
ความรู้สึกหลังจากได้ลองมาแต่งไฟล์ภาพของ EOS RP คิดว่าไม่ธรรมดาเลยนะ ถึงมันจะดูเป็นกล้องเล็ก ราคาถูก แต่นี่คือ “ฟูลเฟรม” เรื่องความคมชัดไม่ต้องห่วง ยังไงก็เหนือกว่า APS-C
และมีหลายคนบอกว่าเซ็นเซอร์ RP จะเป็นแบบเดียวกับ 6D MII ส่วนตัว R จะเป็นแบบเดียวกับ 5D ไฟล์ภาพ R จะเหนือกว่า RP เล็กน้อย ..หลายๆคนว่ามาแบบนั้น
แต่เท่าที่ลองเอาไฟล์มาทำ ยังไม่รู้สึกถึงความต่างอะไรเลยระหว่าง R กับ RP ..อันนี้ผมถ่าย JPG นะ แต่ถ้าถ่าย RAW อาจจะต่างกันอย่างที่เขาว่า
ถ้าให้พูดถึงข้อเสียสำหรับผมมีอยู่อย่างเดียว แบตค่อนข้างน้อย ถ่ายทริป 2 ชั่วโมง พอได้อยู่ แต่ถ้าจะเอาไปถ่ายรูปเที่ยวเล่นทั้งวัน ควรมีแบตเพิ่มอีกก้อน
ส่วนข้อเสียอื่นๆ ก็แล้วแต่คนจะมอง สำหรับผมมันมีเท่านี้จริงๆ เรื่องการจับถือก็ไม่มีปัญหาเพราะเป็นคนมือเล็ก แต่ถ้าใครมือใหญ่กลัวใช้ไม่สะดวก เห็นว่ามีกริปขายอยู่
![ภาพถ่ายกล้อง EOS RP เลนส์ 24-70 F2](https://live.staticflickr.com/65535/48099709116_4138001484_o.jpg)
นางแบบ Khwanchanok Rakkapan Na Nongkhai
![ภาพถ่ายกล้อง EOS RP เลนส์ 24-70 F2](https://live.staticflickr.com/65535/48099709021_e03f2199b2_o.jpg)
นางแบบ Khwanchanok Rakkapan Na Nongkhai
![ภาพถ่ายกล้อง EOS RP เลนส์ 24-70 F2](https://live.staticflickr.com/65535/48099753323_4d9126698c_o.jpg)
นางแบบ Khwanchanok Rakkapan Na Nongkhai
![ภาพถ่ายกล้อง EOS RP เลนส์ 24-70 F2](https://live.staticflickr.com/65535/48099720016_50f0834a40_o.jpg)
นางแบบ Khwanchanok Rakkapan Na Nongkhai
ในส่วนของเลนส์ RF 28-70mm F2 ถ้าพูดถึงความคม ผมยังไม่ได้ทดสอบจริงจัง มีเวลาถ่าย 2 ชั่วโมงแค่นั้นแหล่ะ แล้วก็คืนเลนส์
แต่เท่าที่ลองดูไม่ได้กังขาในเรื่องคุณภาพเลย ย้อนกลับไปดูรูปต้นฉบับก็ได้ ภาพคมใสอย่างที่เห็น โฟกัสได้รวดเร็ว และตัว RP มี Eye AF ด้วย ถ่ายได้ในระยะครึ่งตัว
ถ้าเต็มตัวจะจับแค่ใบหน้า ซึ่งประเด็นนี้ไม่น่ากังวลอะไร ถ่ายเต็มตัว DOF มันไม่ได้บางขนาดนั้น ยังไงตาก็ไม่เบลอ และคนเห็นหน้าชัดอยู่แล้ว
ถ้าจะเป็นห่วงก็คงเป็นเรื่องของน้ำหนักเลนส์ ใส่รวมกับกล้องก็หนักเกือบๆ 2 กิโลฯ ถ้าแบกไหวก็ไม่มีปัญหา และมันดีตรงที่ใช้งานได้หลากหลายมาก เหมือนมีเลนส์ F2 สี่ตัวมารวมกัน 24 f2, 35 f2, 50 f2 และ 70f2
แต่ส่วนตัวคงไม่ได้คิดจะซื้อมาใช้หรอก มันไม่ได้แค่แพงนะ แต่แบกไม่ไหวจริงๆ ส่วนตัวสนใจตัว 24-105 F4 มากกว่า เอาไว้เดินเที่ยวถ่ายรูปสนุกๆ ถ้าจะพอร์ทเทรตก็ใช้เลนส์ฟิกไป ละลายสวยกว่า
RF 28-70mm F2 เหมาะกับสายรับงานมากกว่า งานแต่ง งานบวช งานอีเว้น ตัวเดียวเอาอยู่จริงๆ
![canon-eos-rp-24-70-f2-review-14](https://live.staticflickr.com/65535/48101795618_139fb3bd94_o.jpg)
นางแบบ Mathuros Romlamduan
![canon-eos-rp-24-70-f2-review-15](https://live.staticflickr.com/65535/48101854122_d182ee0eb0_o.jpg)
นางแบบ Mathuros Romlamduan
![canon-eos-rp-24-70-f2-review-16](https://live.staticflickr.com/65535/48101744691_d5bf106f56_o.jpg)
นางแบบ Mathuros Romlamduan
![canon-eos-rp-24-70-f2-review-17](https://live.staticflickr.com/65535/48101795808_cbe7400aca_o.jpg)
นางแบบ Mathuros Romlamduan
![canon-eos-rp-24-70-f2-review-18](https://live.staticflickr.com/65535/48101854442_50ed3a7176_o.jpg)
นางแบบ Mathuros Romlamduan
![canon-eos-rp-24-70-f2-review-19](https://live.staticflickr.com/65535/48101795923_270678c6ac_o.jpg)
นางแบบ Mathuros Romlamduan
![canon-eos-rp-24-70-f2-review-20](https://live.staticflickr.com/65535/48101796008_c69db11ffd_o.jpg)
นางแบบ Mathuros Romlamduan
ส่วนที่ชื่นชอบอีกอย่างในตัว RP คือเรื่องโหมดถ่ายภาพ ง่ายกว่า R ตรงที่หมุนแป้นแป๊บเดียวก็เปลี่ยนโหมดได้แล้ว (แต่ผมชอบดีไซน์แบบ R มากกว่านะ มันดูเท่ดี)
และถ้าถามว่าต่างกับ DSLR ยังไง ..ผมไม่เคยใช้ DSLR เลยนะ แต่เคยลองๆจับดูบ้าง
ที่ต่างก็คือ RP เป็นมิเรอเลส จะใช้ช่องมองแบบ EVF ต่างกับ DSLR ที่ใช้ OVF ดังนั้นเราจะมองเห็นโทนภาพที่ได้ จากช่อง EVF ทันที
โฟกัสก็ง่าย ยิงเข้าก็คือเข้า 100% ไม่มีปัญหา FB และแม้ว่าจะไม่มีจอยสติก ไม่ต้องห่วง ขณะที่ใช้ EVF ก็ใช้จอ LCD เป็นทัชแพดเลื่อนจุดโฟกัสได้ สะดวกไม่แพ้กัน
สรุปการใช้ EOS RP แบบคร่าวๆ
- เคยใช้ประกบกับเลนส์ RF 24-105 F4 ดีงามมากๆ ถ่ายแนวท่องเที่ยวได้สนุก ตอนถ่ายรูปครั้งแรกยอมรับว่าไม่ค่อยมั่นใจเท่าไหร่ พอกลับมาดูไฟล์ที่บ้านรู้สึกชอบมาก
- EOS RP ถือเป็นกล้องที่เล็กเบา น่าจะเบาที่สุดในบรรดากล้องมิเรอร์เลสฟูลเฟรมทั้งหมด
- คุณภาพอยู่ในระดับที่ใช้รับงานได้ ไม่มีข้อกังขาใดๆ ติอย่างเดียวคือเรื่องแบต จะรับงานต้องซื้อเพิ่มอีกสักก้อน หรือจะเอาไปทริปท่องเที่ยว จ่ายเงินเพิ่มอีกสักนิดก็หมดกังวล ยิ่งช่วงนี้ราคากล้องกำลัวดีมาก
- ถ้าชอบเซ็ตเบาๆ ลองพิจารณาเลนส์ RF 35mm f1.8 แม้ไม่ใช่เลนส์ L แต่ภาพคมใสเช่นกัน
- มีเลนส์ EF เก่าใหม่ เอามาใช้งานได้โดยต่อกับอะแดปเตอร์ ส่วนตัวใช้ Sigma Art อยู่ก็เอามาต่อใส่ได้เลย แต่เพื่อความมั่นใจควรเอาเลนส์ไปลองกับกล้องที่ร้านก่อนก็ได้ ถ้าเลนส์ Sigma เป็นเวอร์ชั่นเก่า อาจจะต่อไม่ได้ ต้องอัพ FW ให้เลนส์ก่อน
- ใช้กับเลนส์ RF 24-70 F2 ก็ดีนะ เลนส์ใหญ่กว่ากล้องก็จริง แต่ดูเข้ากัน ไม่ได้รู้สึกเป็นกล้องตลก
เดี๋ยวมีรีวิวฉบับเต็มออก อันนี้เป็นเพียงการใช้งานคร่าวๆเท่านั้น ฝากติดตามทั้งสองเพจ PhotoFleem กับ magnum x