ได้ลองนำกล้อง Leica D-Lux 7 ไปถ่ายรูปคาเฟ่มาสักพักแล้ว มีทั้งส่วนที่ชอบและส่วนที่ไม่ชอบ ชอบที่มันเล็กใช้ง่าย ได้โทนสวย เลนส์ซูมถ่ายสนุก ส่วนที่ไม่ชอบคือโบเก้
รีวิวที่ผ่านมา
- รีวิว Leica D-Lux 7 กับการถ่ายภาพในชีวิตประจำวัน
- พรีวิวกล้อง Leica D-Lux 7 กับการใช้งานวันแรกๆ
- รีวิวถ่ายภาพพอร์ทเทรต Leica D-Lux 7
รีวิวนี้จะเน้นพูดถึงการนำ Leica D-Lux 7 ไปถ่ายรูปที่คาเฟ่ ส่วนตัวไปแทบทุกอาทิตย์ ไปหาอะไรกินและถ่ายรูปเล่น
ที่อุดรมีคาเฟ่สวยๆเยอะ ยังไปไม่หมดเลยนะ ที่ชอบไปบ่อยๆก็มี จุด3จุด, under the tree, บียอนด์คาเฟ่ หนองประจักษ์ และอีกร้านที่ไปได้ไม่นานคือ Twosons Cafe
![รีวิวภาพคาเฟ่ร้านจุด3จุด กล้อง Leica D-Lux 7](https://live.staticflickr.com/65535/48758392153_d4530ddd61_o.jpg)
สำหรับรีวิวนี้เลือกมาถ่ายรูปที่ร้านจุด3จุด เป็นคาเฟ่ที่ใหญ่มากๆที่หนึ่งในอุดร โทนสีที่ได้ส่วนใหญ่จะเป็นแบบ “เขียวขาว” มีมุมสวยๆเยอะและถ่ายง่าย
เกี่ยวกับภาพ
รีวิวนี้ใช้เป็นภาพถ่าย JPG จากโหมด A สลับกับโหมดอัตโนมัติ
มีการตกแต่งภาพโดยกด “อัตโนมัติ” ในแอพ Lightroom และปรับความสว่างเล็กน้อย ดังนั้นสีสันในภาพเซ็ตนี้ก็ยังเดิมๆ
บรรยากาศหน้าร้าน
![รีวิวภาพคาเฟ่ร้านจุด3จุด กล้อง Leica D-Lux 7](https://live.staticflickr.com/65535/48758905212_5f6e2896f8_o.jpg)
![รีวิวภาพคาเฟ่ร้านจุด3จุด กล้อง Leica D-Lux 7](https://live.staticflickr.com/65535/48758717081_3f6ce71367_o.jpg)
![รีวิวภาพคาเฟ่ร้านจุด3จุด กล้อง Leica D-Lux 7](https://live.staticflickr.com/65535/48758905282_9324256639_o.jpg)
![รีวิวภาพคาเฟ่ร้านจุด3จุด กล้อง Leica D-Lux 7](https://live.staticflickr.com/65535/48758717341_6d413f497a_o.jpg)
ระยะเลนส์ที่ผมใช้เป็นส่วนใหญ่คือ 35mm นอกนั้นก็ปรับตามเหมาะสม
เช่น ถ่ายเก็บบรรยากาศกว้างๆ ก็จะหมุนไปที่ 24mm
แต่ถ้าจะเน้นหน้าชัดหลังละลายก็หมุนไปที่ 75mm หรือกระโดดไป 150mm
แต่ที่ชอบที่สุดคือระยะ 35mm มุมมันไม่กว้างจนภาพยืด และไม่แคบจนถ่ายยาก ..ถ้าพกกล้องมิลเรอร์เลสไปถ่ายรูป ก็จะติดเลนส์ระยะนี้เสมอ (สำหรับกล้องฟูจิใช้เลนส์ 23mm จะได้มุมเท่ากับ 35mm)
อาหาร
![รีวิวภาพถ่ายเค้ก กล้อง Leica D-Lux 7](https://live.staticflickr.com/65535/48758976511_0076b33391_o.jpg)
![รีวิวภาพถ่ายเค้ก กล้อง Leica D-Lux 7](https://live.staticflickr.com/65535/48758650863_e93fb5ab83_o.jpg)
![รีวิวภาพถ่ายเค้ก กล้อง Leica D-Lux 7](https://live.staticflickr.com/65535/48758650933_2f92397a26_o.jpg)
![รีวิวภาพถ่ายเค้ก กล้อง Leica D-Lux 7](https://live.staticflickr.com/65535/48758976751_2a9d6114be_o.jpg)
![รีวิวภาพถ่ายเค้ก กล้อง Leica D-Lux 7](https://live.staticflickr.com/65535/48759163847_341d04930b_o.jpg)
สำหรับการถ่ายอาหารจะใช้ระยะ 35mm เหมือนกัน เพราะเป็นระยะที่โฟกัสไกล้ๆอาหารได้
ถ่ายอาหารเหมาะกับใช้โหมดอัตโนมัติมากๆ ให้สีสด ดูสวยแทบจะจบหลังกล้อง ติดที่ถ่ายมาแล้วภาพไม่ค่อยสว่าง ก็ต้องมาปรับในแอพอยู่ดี
และส่วนตัวจะไม่ค่อยใช้วิธี “ชดเชยแสง” ให้ภาพสว่างๆแบบจบหลังกล้อง ถ่ายมาด้วยแสงพอดีๆจะเก็บรายละเอียดของภาพได้ดีกว่า
บรรยากาศในร้าน
![ภาพถ่ายบรรยากาศจุด3จุด กล้อง Leica D-Lux 7](https://live.staticflickr.com/65535/48758716068_56ddfd456c_o.jpg)
![ภาพถ่ายบรรยากาศจุด3จุด กล้อง Leica D-Lux 7](https://live.staticflickr.com/65535/48759039941_fc926963a3_o.jpg)
![ภาพถ่ายบรรยากาศจุด3จุด กล้อง Leica D-Lux 7](https://live.staticflickr.com/65535/48758716218_2124956cbf_o.jpg)
![ภาพถ่ายบรรยากาศจุด3จุด กล้อง Leica D-Lux 7](https://live.staticflickr.com/65535/48758716268_d3e87dd577_o.jpg)
อยากไปถ่ายรูปบรรกาศร้าน ให้ดูโล่งๆไร้ผู้คนแบบนี้ แนะนำให้ไปช่วงวันธรรมดา ช่วงสายๆบ่ายๆ ยังไม่ค่อยมีคน คาเฟ่ที่ไหนๆก็เหมือนกันนะ ทำให้เก็บภาพมาได้หลายมุม
ถ้าว่างเฉพาะวันหยุดเสาร์-อาทิตย์ ไปเป็นลูกค้าคนแรกเลย ถึงจะได้มุมถ่ายภาพมาเยอะ
บรรยากาศรอบร้าน
![รีวิวภาพถ่ายคาเฟ่ กล้อง Leica D-Lux 7](https://live.staticflickr.com/65535/48758756883_c9bf877792_o.jpg)
![รีวิวภาพถ่ายคาเฟ่ กล้อง Leica D-Lux 7](https://live.staticflickr.com/65535/48758756998_1eabddbc6a_o.jpg)
![รีวิวภาพถ่ายคาเฟ่ กล้อง Leica D-Lux 7](https://live.staticflickr.com/65535/48759080386_25d246b944_o.jpg)
![รีวิวภาพถ่ายคาเฟ่ กล้อง Leica D-Lux 7](https://live.staticflickr.com/65535/48758757283_d63d4cec21_o.jpg)
![รีวิวภาพถ่ายคาเฟ่ กล้อง Leica D-Lux 7](https://live.staticflickr.com/65535/48758757333_c804ff9f19_o.jpg)
![รีวิวภาพถ่ายคาเฟ่ กล้อง Leica D-Lux 7](https://live.staticflickr.com/65535/48759080706_f054a006b6_o.jpg)
![รีวิวภาพถ่ายคาเฟ่ กล้อง Leica D-Lux 7](https://live.staticflickr.com/65535/48759267302_34f966e518_o.jpg)
![รีวิวภาพถ่ายคาเฟ่ กล้อง Leica D-Lux 7](https://live.staticflickr.com/65535/48758757603_3093bb907e_o.jpg)
เท่าที่ลองๆมา จะถ่ายนอกร้านหรือในร้าน Leica D-Lux 7 ไม่มีปัญหาใดๆ เพราะระยะเลนส์ 24-75 (ซูม AI ได้อีก 150mm) ครอบคลุมทุกมุมการถ่าย ไกล้-ไกลได้หมด
ปัญหาที่มี แค่อย่างเดียว
คือ
การถ่ายโบเก้
![review-leica-dlux7-cafe-24](https://live.staticflickr.com/65535/48758807273_997eed079e_o.jpg)
![review-leica-dlux7-cafe-25](https://live.staticflickr.com/65535/48758807398_5f85211668_o.jpg)
![review-leica-dlux7-cafe-26](https://live.staticflickr.com/65535/48759317847_d5e7c3dd4c_o.jpg)
![review-leica-dlux7-cafe-27](https://live.staticflickr.com/65535/48759130546_01f3cff4db_o.jpg)
อย่างที่เคยบอกไว้ในรีวิวก่อนๆ อย่าคาดหวังกับการละลายหลังของ Leica D-Lux 7
มันจะละลายหลังแบบฟรุ้งฟริ้งได้ เฉพาะกับการถ่ายวัตถุเล็กๆ โบเก้ก็ลูกเล็กนิดเดียว
เพราะงั้นถ้าชอบการถ่ายโบเก้ มองผ่านกล้องตัวนี้ไปได้เลย
เพราะกล้องตัวอื่นในงบเท่านี้มันทำได้ดีกว่าเยอะ
อีกอย่างคือ ถ้าจะถ่ายละลายหลังแบบนี้ ต้องสลับมาใช้โหมด A นะ คุมรูรับแสงโดยหมุนมา f กว้างสุด โหมดอัตโนมัติส่วนใหญ่ไม่ละลายหลัง
สรุปการใช้งาน
- Leica D-Lux 7 เหมาะกับการถ่ายบรรยากาศร้านและอาหารมากๆ
- ระยะเลนส์มีความยืดหยุ่น จะไม่มีปัญหาไปที่แคบแล้วมุมกล้องจะถ่ายไม่ได้
- ถ่ายอาหารเปิดโหมดออโต้ คือได้ภาพแจ่มสุด โหมดนี้โดยรวมจะทำให้สีสดขึ้น
- การถ่ายอาหารจะยากตรงทำมุมท็อปวิว แต่เป็นจอฟิกแบบกล้องมือถือ ก็ต้องยืนถ่าย
- สายโบเก้ไม่เหมาะกับกล้องตัวนี้ ถ้าคุณเป็นสายคาเฟ่ที่ชอบถ่ายโบเก้ด้วย มองข้ามไปได้เลย
- ชอบถ่ายรูปคาเฟ่ แต่ไม่เน้นโบเก้ ก็ถือเป็นกล้องที่ดีมากๆตัวหนึ่ง ถือว่าเป็นตัวจบได้เลย สำหรับคนที่ชอบถ่ายรูปแนวนี้