เลนส์คิท 15-45mm ที่มาพร้อมกับกล้อง Fujifilm X-A7 เอามาถ่ายพอร์ทเทรต ถ่ายรูปคนสวยๆได้มั้ย ถ้าให้พูดตามตรง มันแค่พอใช้ได้ เพราะเลนส์ตัวอื่นทำได้ดีกว่า
แต่มันก็ไม่ได้แย่ขนาดที่ว่าจะเอามาถ่ายคนไม่ได้เลย ส่วนหนึ่งเพราะ X-A7 ให้ภาพที่ดูใสขึ้น ทำให้ภาพจากเลนส์คิทดูดีขึ้นด้วย
เกี่ยวกับเลนส์คิท
- เลนส์ตัวนี้ ถ้าพูดถึงคุณภาพถือว่าอยู่ในระดับ “ต่ำสุดของค่ายฟูจิ” มันเป็นเลนส์ใช้ฝึกถ่ายมากกว่า และมักจะขายพร้อมมากับกล้อง
- ระยะกว้างสุด 15mm และรูรับแสงกว้างสุดที่ f3.5 และเมื่อซูมสุดไปที่ระยะ 45mm ค่ารูรับแสงจะไหลไปที่ f5.6
โหมดการตั้งค่า
- ส่วนใหญ่ใช้โหมด SR+ และมีบ้างที่ใช้โหมด A
- โทนสี Provia (เป็นสีฟิล์มมาตรฐาน)
- ไม่ได้ปรับหน้าเนียน
ภาพถ่ายในคาเฟ่
![รีวิวภาพถ่ายคน กล้อง Fujifilm X-A7 เลนส์คิท 15-45mm](https://live.staticflickr.com/65535/48896531572_6bd8c081f7_b.jpg)
![รีวิวภาพถ่ายคน กล้อง Fujifilm X-A7 เลนส์คิท 15-45mm](https://live.staticflickr.com/65535/48896341146_0dfddb0722_b.jpg)
![รีวิวภาพถ่ายคน กล้อง Fujifilm X-A7 เลนส์คิท 15-45mm](https://live.staticflickr.com/65535/48896531747_76f5deac5e_b.jpg)
![รีวิวภาพถ่ายคน กล้อง Fujifilm X-A7 เลนส์คิท 15-45mm](https://live.staticflickr.com/65535/48895807003_83ea286356_b.jpg)
![รีวิวภาพถ่ายคน กล้อง Fujifilm X-A7 เลนส์คิท 15-45mm](https://live.staticflickr.com/65535/48895807363_fb0aea2c61_b.jpg)
![รีวิวภาพถ่ายคน กล้อง Fujifilm X-A7 เลนส์คิท 15-45mm](https://live.staticflickr.com/65535/48895807478_9ca22a57c8_b.jpg)
แม้ว่าจะเป็นเลนส์คิท แต่ภาพที่ได้ค่อนข้างสว่างใส
ถ้าเทียบกับ X-A5 ถือว่าดูดีกว่าขึ้นมาหน่อยนึง ..แต่โทนผิวของ X-A7 เป็นสีธรรมชาติ (ส่วนของ X-A5 จะให้ผิวอมชมพู)
แนะนำดู > เทียบภาพถ่ายคน Fuji X-A5 vs X-A7 โทนผิวต่างกันชัดเจน
ภาพถ่ายกลางแจ้ง
![รีวิวภาพถ่ายกลางแจ้ง กล้อง Fuji X-A7 เลนส์คิท 15-45mm](https://live.staticflickr.com/65535/48896819052_5e42753e39_b.jpg)
![รีวิวภาพถ่ายกลางแจ้ง กล้อง Fuji X-A7 เลนส์คิท 15-45mm](https://live.staticflickr.com/65535/48896819157_926f188fb5_b.jpg)
![รีวิวภาพถ่ายกลางแจ้ง กล้อง Fuji X-A7 เลนส์คิท 15-45mm](https://live.staticflickr.com/65535/48896819212_68bedf7bb6_b.jpg)
![รีวิวภาพถ่ายกลางแจ้ง กล้อง Fuji X-A7 เลนส์คิท 15-45mm](https://live.staticflickr.com/65535/48896631016_5c4523d0fe_b.jpg)
![รีวิวภาพถ่ายกลางแจ้ง กล้อง Fuji X-A7 เลนส์คิท 15-45mm](https://live.staticflickr.com/65535/48896095533_8edc349cf4_b.jpg)
![รีวิวภาพถ่ายกลางแจ้ง กล้อง Fuji X-A7 เลนส์คิท 15-45mm](https://live.staticflickr.com/65535/48896691326_fff6e16a3d_b.jpg)
ถ่ายภาพคน+แดด เลนส์ตัวนี้ทำได้ดีมากเลยนะ
แต่ถ้าจะเอาไปถ่ายย้อนแสง หรือในช่วงแสงน้อย จะทำได้ไม่ดีเท่าไหร่
และกลางแจ้งแบบไม่โดนแดด ภาพดูค่อนข้างธรรมดาๆ
![review-portrait-kit-len-fuji-xa7-13](https://live.staticflickr.com/65535/48896879947_d2e2091fe0_b.jpg)
![review-portrait-kit-len-fuji-xa7-11](https://live.staticflickr.com/65535/48896631076_9c1c842f67_b.jpg)
![review-portrait-kit-len-fuji-xa7-14](https://live.staticflickr.com/65535/48896155008_0c9ed0cd03_b.jpg)
![review-portrait-kit-len-fuji-xa7-16](https://live.staticflickr.com/65535/48896691481_fdc725f715_b.jpg)
ภาพส่วนใหญ่ผมเปิดที่ระยะ 15mm (ระยะกว้างสุดของเลนส์)ส่วนใหญ่จะเปิดรูรับแสงที่ f3.5 แต่ถ้าเป็นกลางแดด โหมด SR+ จะปรับเพิ่มให้เป็น f5.6 หรือ f6.4 ซึ่งภาพที่ได้มันยังดูดีอยู่ เพราะถ่ายกลางแดด
แต่ถ้าซูมถ่ายที่ระยะ 45mm ในที่ร่ม ค่ารูรับแสงจะไหลไปที่ f5.6 ทำให้ภาพที่ได้ดูดรอปลง
![review-portrait-kit-len-fuji-xa7-17](https://live.staticflickr.com/65535/48896258348_89f243085b_b.jpg)
อย่างภาพนี้ซูมระยะ 45mm ความสว่างลดลง ภาพไม่สว่างใสเหมือนถ่ายมุมกว้าง
สรุปการใช้งาน
- คุณภาพเลนส์อยู่ในเกณฑ์ที่พอใช้ได้
- ถ้าไม่ได้ถ่ายกลางแดด ภาพดูธรรมดามากๆ
- อยากได้ภาพพอร์ทเทรตสวยๆ ยังไงก็ต้องควักเงินซื้อเลนส์ฟิกมาใช้อยู่ดี เลนส์ตัวนี้เอาไม่อยู่หรอก
แนะนำเลนส์
ถ้ากำลังเก็บเงินเพื่อซื้อเลนส์ตัวต่อไป ดูพวกเลนส์ 23mm f2, 35mm f2 และ 50mm f2 แต่พวกนี้หมื่นกลางๆ ก็แพงอยู่สำหรับมือใหม่
จริงๆอยากจะแนะนำ 18mm f2 ราคา 6,900 บาท (มือสองเห็นขายที่ 4,900 บาทก็มี) เป็นเลนส์มุมกว้างถ่ายคน+วิว สวยใช้ได้เลยนะ แต่ติดที่เป็นเลนส์รุ่นเก่า เอามาใช้กับ X-A7 ไม่เหมาะเท่าไหร่ ผมเคยใช้กับ X-A7 ทำกล้องค้างไป 3 รอบ
แต่ถ้าอยากได้พอร์ทเทรตสวยๆ ถ่ายง่าย และเลนส์มีขนาดเล็กใส่กับ X-A7 ดูเข้ากันดี แนะนำ 35mm f1.4 ตัวนี้แพงอยู่ แต่หาซื้อมือสองได้ในราคาหมื่นต้นๆ