วันนั้นได้ชวนน้องแพทไปถ่ายรูป มีโจทย์คือต้องเป็นแนวสตรีท กล้องที่เลือกใช้คือ Canon EOS RP กับเลนส์ RF 35mm f1.8 เล็กเบาทั้งคู่ ถ่ายได้สนุกมือ
ทำไมต้องเลนส์ 35mm
ตอนแรกก็คิดอยู่ว่าจะเอากล้องกับเลนส์ตัวไหนไป จะเอาระยะ 24mm ไปถ่าย กลัวว่าภาพมันจะยืดๆแล้วคุมฉากหลังไม่ได้ รูปหน้าคนก็จะดูแปลกๆ และระยะ 50 ก็แคบไป ไกลกว่านี้ไม่ต้องพูดถึง
แต่ถ้าเป็นระยะ 35 น่าจะกำลังดี ส่วนตัวเคยเอาเลนส์ระยะนี้ไปถ่ายพอร์ทเทรตแนวสตรีทมาบ้างแล้ว แต่ยังไม่เคยเอา RF 35mm f1.8 ไปถ่าย
คือระยะ 35 ภาพมันจะค่อนข้างกว้าง แต่ถ่ายรูปคนจะไม่ยืดเหมือนพวกเลนส์ไวด์ เก็บบรรยากาศฉากหลังพอได้ ช่างภาพไม่ต้องถอยไกลจากนางแบบมาก ทำให้ถ่ายภาพในที่สาธารณะตามท้องถนนได้ง่าย
![Review-Canon-eos-rp-35mm-f18-21 | พี่แม็กนั่ม รีวิวกล้อง Canon EOS RP เลนส์ RF 35mm f1.8 Macro](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2020/02/Review-Canon-eos-rp-35mm-f18-21-1024x683.jpg)
ราคา RF 35mm f1.8
- ประกันศูนย์ 19,000 บาท
- ประกันร้าน 14,290 บาท
ราคาเลนส์ของแต่ละกันจะขายไม่เท่ากัน คุณต้องหาข้อมูลเพิ่มอีกที หรือไปถามที่ร้านเลยก็ได้
EOS RP
กล้องที่ใช้เลือก RP เพราะมันดูไม่เป็นทางการ เล็กเบา เหมือนกล้องถ่ายเล่น เหมาะมากกับการถ่ายรูปแนวๆนี้ เพราะต้องเดินไกลด้วย
ถ่ายรูปสตรีทคือการเดินถ่ายไปเรื่อยๆ ใช้กล้องเล็กมันรู้สึกคล่องตัวกว่า และ 35mm f1.8 มันก็เป็นเลนส์ตัวเล็กด้วย ไม่ต้องห่วงว่าจะเหนื่อยเพราะแบกกล้อง
ไฟล์ภาพก็ไม่มีอะไรน่าห่วง เมื่อจับคู่กับเลนส์ RF ภาพที่ได้ คม ใส
การถ่ายภาพ
รูปเซ็ตนี้ผมชวนน้องแพท @patmanlika ไปถ่ายที่เซ็นทรัลอุดรธานี แล้วก็เดินไปถ่ายไปเรื่อยๆจนถึง UD Town เป็นเซ็ตที่ถ่ายไปเรื่อยๆ เน้นคน+บรรยากาศ
สำหรับตั้งค่ากล้อง ไม่มีอะไรมาก ใช้โหมด A สลับกับโหมด P โดยใช้โหมดสี Portrait นอกนั้นตั้งเป็น Auto
และรูปในเซ็ตนี้เป็นไฟล์ภาพ JPG จบหลังกล้อง ไม่ตกแต่งเพิ่ม ยกเว้นย่อรูปกับใส่ลายน้ำ
รีวิวรูป 35mm f1.8
![Review-Canon-eos-rp-35mm-f18-01 | พี่แม็กนั่ม รีวิวภาพถ่ายน้องแพท กล้อง Canon EOS RP เลนส์ RF 35mm f1.8](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2020/02/Review-Canon-eos-rp-35mm-f18-01-683x1024.jpg)
![Review-Canon-eos-rp-35mm-f18-02 | พี่แม็กนั่ม รีวิวภาพถ่ายน้องแพท กล้อง Canon EOS RP เลนส์ RF 35mm f1.8](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2020/02/Review-Canon-eos-rp-35mm-f18-02-1024x683.jpg)
![Review-Canon-eos-rp-35mm-f18-03](https://live.staticflickr.com/65535/49479012447_8e85960174_o.jpg)
![Review-Canon-eos-rp-35mm-f18-04](https://live.staticflickr.com/65535/49479012617_006eb3bcc1_o.jpg)
![Review-Canon-eos-rp-35mm-f18-05](https://live.staticflickr.com/65535/49478791016_58b6ed1bbc_o.jpg)
![รีวิวภาพถ่ายเซ็นทรัลอุดร กล้อง Canon EOS RP เลนส์ RF 35mm f1.8](https://live.staticflickr.com/65535/49478310453_09163d360a_o.jpg)
![Review-Canon-eos-rp-35mm-f18-07](https://live.staticflickr.com/65535/49479012827_410339a640_o.jpg)
![รีวิวภาพถ่ายเซ็นทรัลอุดร กล้อง Canon EOS RP เลนส์ RF 35mm f1.8](https://live.staticflickr.com/65535/49479012872_c5847d15a8_o.jpg)
![Review-Canon-eos-rp-35mm-f18-09](https://live.staticflickr.com/65535/49478310578_b8772b7c92_o.jpg)
![รีวิวภาพถ่ายเซ็นทรัลอุดร กล้อง Canon EOS RP เลนส์ RF 35mm f1.8](https://live.staticflickr.com/65535/49478310683_881290237d_o.jpg)
![Review-Canon-eos-rp-35mm-f18-11](https://live.staticflickr.com/65535/49478791386_2d8b44d875_o.jpg)
![Review-Canon-eos-rp-35mm-f18-12](https://live.staticflickr.com/65535/49479013177_5c33ce4e52_o.jpg)
![Review-Canon-eos-rp-35mm-f18-13](https://live.staticflickr.com/65535/49478310928_b2381367d1_o.jpg)
![รีวิวภาพถ่ายน้องแพทกับตู้โทรศัพท์ จากกล้อง Canon EOS RP เลนส์ RF 35mm f1.8](https://live.staticflickr.com/65535/49478310978_4ab5bcbef7_o.jpg)
![รีวิวภาพถ่ายใน 7-11 กล้อง Canon EOS RP เลนส์ RF 35mm f1.8](https://live.staticflickr.com/65535/49478311068_7633140ef7_o.jpg)
![รีวิวภาพถ่ายกล้อง Canon EOS RP เลนส์ RF 35mm f1.8](https://live.staticflickr.com/65535/49479013322_66bc11bcef_o.jpg)
![Review-Canon-eos-rp-35mm-f18-17](https://live.staticflickr.com/65535/49478791846_35bbca5050_o.jpg)
![Review-Canon-eos-rp-35mm-f18-18](https://live.staticflickr.com/65535/49478791906_ac1031795e_o.jpg)
สรุปคร่าวๆ
- 35mm มุมกว้างกำลังดี เป็นระยะที่รู้สึกว่าถ่ายง่าย
- ค่ารูรับแสง f1.8 ละลายหลังถือว่าใช้ได้เลยนะ
- เลนส์ RF คู่กับกล้อง EOS RP เข้ากันดี ไม่มีปัญหาอะไร
- แม้ว่าจะเป็นเลนส์ที่ถ่ายมาโครได้ แต่การโฟกัสไวพอสมควร แต่อาจจะไม่ได้เร็วมากถ้าเทียบกับพวกเลนส์ L
- จริงๆเลนส์ตัวนี้จัดเป็น “เลนส์เกรดธรรมดา” ของค่ายนะ แต่นี่คือ RF เลนส์ยุคใหม่ มันจะคมกว่าพวก EF แบบธรรมดา มากๆ
- รู้ว่าคมไม่คม เอาแค่ถ่ายย้อนแสง ภาพไม่ฟุ้ง และเลนส์ตัวนี้ทำได้ดี แม้ว่าจะไม่มีฮูดด้วยนะ
ยังมีภาพเซ็ตนี้ให้ดูอีกหลายรูป ไว้เผื่อใครที่กำลังอยากได้เลนส์ RF 35mm f1.8