พรีวิวรูปถ่ายแนวพอร์ทเทรต จากกล้อง Fujifilm X-E4 ผมใช้มา 4 เดือนแล้ว เลนส์ที่ใช้บ่อยสุดในช่วงนี้ก็คือ XF 56mm f1.2 R
![fuji-xe4-56mm-f12-25 | พี่แม็กนั่ม](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2021/08/fuji-xe4-56mm-f12-25-819x1024.jpg)
Fujifilm X-E4 กับเลนส์ 56mm f1.2R
จริงๆแล้ว ผมคิดว่า X-E4 กับ 56mm f1.2 ยังไม่ใช่ชุดกล้องกับเลนส์ที่เข้ากันเท่าไหร่ เพราะตัวกล้องมันถูกออกแบบมาให้ใช้กับเลนส์ตัวเล็กๆ
แต่ระหว่างใช้งานก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรนะ ตอนถ่ายก็ไม่ได้ใช้อุปกรณ์เสริมด้วย มีแต่สายกล้องเท่านั้น และในระยะหลังๆนี้ก็ใช้ 56mm f1.2 บ่อยด้วย
ส่วนเหตุผลที่ช่วงนี้ใช้ 56mm บ่อย เพราะว่ามีโควิด เวลาถ่ายรูปนอกจากสวมแมสแล้ว ก็มีการรักษาระยะห่าง
![fuji-xe4-56mm-f12-16 | พี่แม็กนั่ม ภาพถ่ายแบบ น้องฟ่าง อ.พ. อุดรธานี](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2021/08/fuji-xe4-56mm-f12-16-683x1024.jpg)
นางแบบ : น้องฟ่าง
นางแบบรอบนี้คือน้องฟ่าง @fqngthan ตอนนี้เรียนอยู่ชั้น ม.6 ที่ อ.พ. เราได้ถ่ายรูปด้วยกันอยู่เรื่อยๆ เซ็ตนี้เลยไม่มีอุปสรรคเรื่องการหามุมหน้า หรือมุมสวยๆของน้อง แต่มีปัญหาก็ตอนที่นัดถ่ายรูปแล้วมีฝนตก
จากเดิมที่จะไปถ่ายที่รางรถไฟและโกดังข้างๆ UD Town อุดรธานี ก็เปลี่ยนไปถ่ายที่โรงแรมกรุงทอง และบริเวณทุ่งศรีเมือง โทนจพดูทึบๆหน่อย เพราะเลือกใช้ฟิล์ม Classic Chrome ด้วย
การตั้งค่ากล้อง
- โหมด A
- รูรับแสง f1.2
- ISO Auto ไม่เกิน 3200
- ฟิล์มสี Classic Chrome
รีวิวภาพพอร์ทเทรต
เซ็ตแรกเริ่มถ่ายในห้อง ไม่เปิดไฟ ไม่ใช้แฟลช แต่ใช้แสงจากหน้าต่าง
![Fujifilm X-E4 กับเลนส์ 56mm f1.2R](https://live.staticflickr.com/65535/51349069787_125cca1167_o.jpg)
![รีวิวภาพถ่ายคน Fujifilm X-E4 เลนส์ 56mm f1.2R](https://live.staticflickr.com/65535/51350818705_58ab1c9eec_o.jpg)
![รีวิวภาพถ่ายคน Fujifilm X-E4 เลนส์ 56mm f1.2R](https://live.staticflickr.com/65535/51350026508_bf841b66ec_o.jpg)
![รีวิวภาพถ่ายคน Fujifilm X-E4 เลนส์ 56mm f1.2R](https://live.staticflickr.com/65535/51350026473_a48b0c12cb_o.jpg)
![รีวิวภาพถ่ายคน Fujifilm X-E4 เลนส์ 56mm f1.2R](https://live.staticflickr.com/65535/51350026428_9b7d15ab76_o.jpg)
![รีวิวภาพถ่ายคน Fujifilm X-E4 เลนส์ 56mm f1.2R](https://live.staticflickr.com/65535/51349069697_ca4fe6b875_o.jpg)
![รีวิวภาพถ่ายคน Fujifilm X-E4 เลนส์ 56mm f1.2R](https://live.staticflickr.com/65535/51349800926_763afe5fee_o.jpg)
ต่อมาออกมาถ่ายนอกห้อง บริเวณทางเดินที่เป็นบันไดของโรงแรม
สไตล์ที่นี่จะเป็นแนววินเทจ เก่าๆ แต่เข้ากันมาก กับชุดที่น้องฟ่างใส่มา
![รีวิวภาพถ่ายคน Fujifilm X-E4 เลนส์ 56mm f1.2R](https://live.staticflickr.com/65535/51349824116_abff6546f1_o.jpg)
![รีวิวภาพ Fujifilm X-E4 เลนส์ 56mm f1.2R นางแบบน้องฟ่าง](https://live.staticflickr.com/65535/51350564584_9026e20b4f_o.jpg)
![รีวิวภาพ Fujifilm X-E4 เลนส์ 56mm f1.2R นางแบบน้องฟ่าง](https://live.staticflickr.com/65535/51350564569_495be185bf_o.jpg)
![รีวิวภาพ Fujifilm X-E4 เลนส์ 56mm f1.2R นางแบบน้องฟ่าง](https://live.staticflickr.com/65535/51349092347_b5054bc442_o.jpg)
![รีวิวภาพ Fujifilm X-E4 เลนส์ 56mm f1.2R นางแบบน้องฟ่าง](https://live.staticflickr.com/65535/51349824026_b26c57b0a4_o.jpg)
![รีวิวภาพ Fujifilm X-E4 เลนส์ 56mm f1.2R นางแบบน้องฟ่าง](https://live.staticflickr.com/65535/51350840890_eb0366b648_o.jpg)
![รีวิวภาพ Fujifilm X-E4 เลนส์ 56mm f1.2R นางแบบน้องฟ่าง](https://live.staticflickr.com/65535/51349092247_2fc9bae139_o.jpg)
![รีวิวภาพ Fujifilm X-E4 เลนส์ 56mm f1.2R นางแบบน้องฟ่าง](https://live.staticflickr.com/65535/51349823891_4b8518ccef_o.jpg)
ถ่ายรูปในอาคาร ไม่ว่าจะในห้องนอน หรือส่วนที่เป็นทางเดิน หลายๆภาพถ่ายในจุดที่สว่างๆ มีจุดที่ย้อนแสงบ้าง และยังไม่มีปัญหาเรื่องการโฟกัส
แต่การใช้เลนส์ระยะ 56mm f1.2R จะถ่ายรูปในมุมต่างๆได้ค่อนข้างจำกัด
แต่ก็เหมาะกับสถานที่ ที่ไม่ได้สวยงาม เน้นที่นางแบบเป็นหลัก
![รีวิวกล้อง Fujifilm X-E4 เลนส์ 56mm f1.2R นางแบบน้องฟ่าง](https://live.staticflickr.com/65535/51349136427_a0c3dec6fa_o.jpg)
![รีวิวกล้อง Fujifilm X-E4 เลนส์ 56mm f1.2R นางแบบน้องฟ่าง](https://live.staticflickr.com/65535/51350885770_c184ed5f4f_o.jpg)
![รีวิวกล้อง Fujifilm X-E4 เลนส์ 56mm f1.2R นางแบบน้องฟ่าง](https://live.staticflickr.com/65535/51349867821_48367be69f_o.jpg)
![รีวิวกล้อง Fujifilm X-E4 เลนส์ 56mm f1.2R นางแบบน้องฟ่าง](https://live.staticflickr.com/65535/51350093873_781cf885b4_o.jpg)
![รีวิวกล้อง Fujifilm X-E4 เลนส์ 56mm f1.2R นางแบบน้องฟ่าง](https://live.staticflickr.com/65535/51349867756_92fbf8f2b1_o.jpg)
![รีวิวกล้อง Fujifilm X-E4 เลนส์ 56mm f1.2R นางแบบน้องฟ่าง](https://live.staticflickr.com/65535/51350609199_5a45116b34_o.jpg)
![รีวิวกล้อง Fujifilm X-E4 เลนส์ 56mm f1.2R นางแบบน้องฟ่าง](https://live.staticflickr.com/65535/51349136187_6511bd868a_o.jpg)
![รีวิวกล้อง Fujifilm X-E4 เลนส์ 56mm f1.2R นางแบบน้องฟ่าง](https://live.staticflickr.com/65535/51349867621_78ff5db402_o.jpg)
สำหรับการถ่ายนอกอาคาร เลนส์ 56mm f1.2 หามุมถ่ายได้ง่ายมาก เซ็ตนี้ก็จะเน้นที่ถ่ายละลายหลังให้มีโบเก้ เวลาประมาณ 6 โมงครึ่ง มีการเปิดไฟก็เริ่มถ่ายแบบนี้ได้แล้ว
สรุปการถ่ายรูป
เป็นอีกเซ็ตที่ชอบมากๆ ก็เลยเลือกมาลงเป็นพรีวิว ให้เห็นรูปหลังกล้องจริงๆ ไม่ตกแต่ง ไม่แม้แต่ปรับความสว่าง ถ่ายมามืดยังไงก็ให้เห็นแบบนั้น
สำหรับคนที่เล็งๆกล้อง X-E4 ไว้อยู่ ไม่ต้องรีบก็ได้ หาดูรีวิวจากหลายๆแหล่ง และอีกหน่อยก็จะมี Fujifilm X-T40 ออกมา และตามด้วย X-T5 ..คิดว่านะ
ส่วนตัวยังไม่แน่ใจจะซื้อ X-T40 หรือป่าว ส่วนตัวซื้อซีรีส์นี้มาทุกรุ่น ตั้งแต่ X-T10 เป็นกล้องมิเรอร์เรสตัวแรก เพราะว่าพอใจกับ X-E4 มากอยู่แล้ว