ครั้งแรกที่ถ่ายรูปชุดนักเรียน นักศึกษา กับเหล่านางแบบ อุดรธานี เป็นรูปแบบงานโปรเจค ขอเรียกว่า Student Collection
จากเดิมที่แบบว่า อยากถ่ายอะไรก็ถ่าย เปลี่ยนแนวไปเรื่อย ไเดี๋ยวก็คาเฟ่ วินเทจ ดาร์ก สดใส ฯลฯ แต่ตอนนี้ได้เปลี่ยนมาถ่ายรูปเดือนละ 1 Collection ถ่ายรูปและศึกษา จะได้พัฒนาต่อยอดไปได้
สำหรับนางแบบที่มาร่วมโปรเจคนี้มีทั้งหมด 9 คน บางส่วนผมก็เอารูปไปทำพรีเซ็ตแจก ขายบ้าง เดี๋ยวจะรีวิวรูปของทุกคนอีกที ตอนนี้ก็จะเป็นพรีวิวคร่าวๆ
ช่างภาพ แม็กนั่ม ไอจี magnumx.me
พรีวิวถ่ายรูปชุดนักเรียน นักศึกษา กับนางแบบ อุดรธานี
เค้ก โรงเรียนเซนต์เมรี่
น้องเค้ก นางแบบคนแรกที่ชวนมาถ่ายรูป เรียนที่โรงเรียนเซนต์เมรี่ ชั้น ม.5
ภาพนี้น้องดูน่ารักสดใสมาก แต่โทนจะดูเข้มๆหน่อย ตามสไตล์การแต่งรูปช่วงนั้น บวกกับสภาพอากาศวันนั้นไม่ค่อยดี และเป็นการไปถ่ายรูปที่โรงเรียนเซนต์เมรี่ครั้งแรก
![Thai-Student-Portrait-1 | พี่แม็กนั่ม ภาพถ่ายแบบชุดนักเรียน เค้ก โรงเรียนเซนต์เมรี่](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/09/Thai-Student-Portrait-1-683x1024.jpg)
![Thai-Student-Portrait-2 | พี่แม็กนั่ม ภาพถ่ายแบบชุดนักเรียน เค้ก โรงเรียนเซนต์เมรี่](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/09/Thai-Student-Portrait-2-683x1024.jpg)
IG @interxjdp
Sony A7IV + 50mm f1.2gm
หลิงหลิง โรงเรียนอุดรพิทยานุกูล
ได้กลับมาที่โรงเรียนอุดรพิทยานุกูลอีกครั้ง เป็นที่ถ่ายรูปประจำ ส่วนตัวมีน้องที่รู้จักที่นี่หลายคน ก็เลยได้มาถ่ายที่นี่บ่อยๆ
แต่นี่ก็เป็นครั้งแรกที่ได้ถ่ายกับน้องหลิงหลิง เพิ่งรู้จักกันเลย และแม้ว่าวันนั้นจะมีฝนตก แต่ด้วยประสบการณ์ของช่างภาพ ก็พอที่จะทำให้ภาพออกมาดูสดใสตามสไตล์ของน้องนางแบบได้
![Thai-Student-Portrait-3 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปนางแบบนักเรียน หลิงหลิง โรงเรียนอุดรพิทยานุกูล](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/09/Thai-Student-Portrait-3-683x1024.jpg)
![Thai-Student-Portrait-4 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปนางแบบนักเรียน หลิงหลิง โรงเรียนอุดรพิทยานุกูล](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/09/Thai-Student-Portrait-4-683x1024.jpg)
IG @ldng______o2
Sony A7IV + 50mm f1.2gm
เฟิร์น โรงเรียนอุดรพิทยานุกูล
วันนี้อากาศดีมากๆ มีแดดอ่อนๆ เลยทำให้เป็นเซ็ตถ่ายรูปโรงเรียนอุดรพิทยานุกูล ที่ชอบมากๆเซ็ตหนึ่ง
โทนภาพที่ได้มีความเป็นฟิล์มเก่านิดๆ และเป็นเซ็ตแรกที่ทดลองถ่ายรูปสูตรใหม่ ใช้เลนส์ 50mm แต่ถ่ายโหมด APS-C ทำให้ได้มุมภาพเท่ากับระยะเลนส์ 75mm
![Thai-Student-Portrait-5 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปนางแบบนักเรียน เฟิร์น โรงเรียนอุดรพิทยานุกูล](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/09/Thai-Student-Portrait-5-683x1024.jpg)
![Thai-Student-Portrait-6 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปนางแบบนักเรียน เฟิร์น โรงเรียนอุดรพิทยานุกูล](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/09/Thai-Student-Portrait-6-683x1024.jpg)
IG @fernn._n
Sony A7IV + 50mm f1.2gm ถ่ายโหมด APS-C
จี้ มหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ (มศว)
กลับมาเจอกันในชุดนักศึกษาอีกครั้ง แต่รอบนี้อากาศดีมาก ก็แต่งโทนตามคาแรคเตอร์ของนางแบบได้ และได้พาน้องเดินถ่ายรูปหลายๆจุดใน ม.ราชภัฏอุดรธานี
จุดที่ได้ประสบการณ์คือ รอบนี้น้องจี้ได้ลองเป้นสาวแว่น เพื่อให้ดูแตกต่างจากเซ็ตก่อนที่เคยถ่าย ผลที่ได้คือหลายๆชอตถ่ายยากมาก เพราะมีเงาสะท้อนจากแว่นตา
![Thai-Student-Portrait-7 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปนางแบบ ชุดนักศึกษา กับน้องจี้](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/09/Thai-Student-Portrait-7-683x1024.jpg)
![Thai-Student-Portrait-8 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปนางแบบ ชุดนักศึกษา กับน้องจี้](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/09/Thai-Student-Portrait-8-683x1024.jpg)
IG @__jie.kmn
Sony A7IV + 50mm f1.2gm ถ่ายโหมด APS-C
มุก โรงเรียนอุดรพิทยานุกูล
ถ่ายรูปด้วยกันครั้งแรกอีกคน น้องมาแนวสดใส วันนั้นอากาศดีมาก แต่งโทนภาพได้หลายแบบ และเป็นการมาถ่ายรูปที่ อพ เป็นครั้งที่ 3 ภายในเดือนเดียว
อยากจะไปถ่ายรูปโรงเรียนอื่นๆบ้างนะ จะเปิดให้ถ่ายอีกรอบช่วงเดือนพฤศจิกายน
![Thai-Student-Portrait-9 | พี่แม็กนั่ม รูปถ่ายน้องมุก นางแบบชุดนักเรียน โรงเรียนอุดรพิทยานุกูล](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/09/Thai-Student-Portrait-9-683x1024.jpg)
![Thai-Student-Portrait-10 | พี่แม็กนั่ม รูปถ่ายน้องมุก นางแบบชุดนักเรียน โรงเรียนอุดรพิทยานุกูล](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/09/Thai-Student-Portrait-10-683x1024.jpg)
IG @pitchz_
Sony A7IV + 50mm f1.2gm ถ่ายโหมด APS-C
ดรีม โรงเรียนดอนบอสโกวิทยา
เป็นอีกเซ็ตรู้สึกตื่นเต้น ได้ไปโรงเรียนดอนบอสโกวิทยา เป็นครั้งแรก ถ่ายรูปกับน้องดรีม เรียนชั้น ม.5
ไปครั้งแรกยังไม่ค่อยรู้มุมเท่าไหร่ แต่รู้สึกว่าโรงเรียนนี้น่ากลับไปถ่ายรูปอีก
![Thai-Student-Portrait-11 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปน้องดรีม ชุดนักเรียน โรงเรียนดอนบอสโกวิทยา](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/09/Thai-Student-Portrait-11-683x1024.jpg)
![Thai-Student-Portrait-12 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปน้องดรีม ชุดนักเรียน โรงเรียนดอนบอสโกวิทยา](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/09/Thai-Student-Portrait-12-683x1024.jpg)
IG @dxea.m
Sony A7IV + 50mm f1.2gm ถ่ายโหมด APS-C
ฝัน มหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ (มศว)
เซ็ตนี้เราเจอกันครั้งที่สอง นัดถ่ายรูปในชุดนักศึกษา คอนเซปคืออยากให้ดูแตกต่างไปจากทุกคน ก็เลยนัดกันมาถ่ายที่สถานีรถไฟอุดรธานี เป็นแนววินเทจ
![Thai-Student-Portrait-13 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปชุดนักศึกษา น้องฝัน มหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/09/Thai-Student-Portrait-13-683x1024.jpg)
![Thai-Student-Portrait-14 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปชุดนักศึกษา น้องฝัน มหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/09/Thai-Student-Portrait-14-683x1024.jpg)
IG @falafun_
Sony A7IV + 50mm f1.2gm ถ่ายโหมด APS-C
เอ๊ะ โรงเรียนเซนต์เมรี่
เจอกันครั้งแรกกับนางแบบคนใหม่ และมีกล้องตัวใหม่ Canon EOS R5 ได้ทดลองระบบหลายอย่าง และประทับใจกับมันมาก
ส่วนตัวชอบยิ้มของนางแบบเซ็ตนี้มาก เป็นยิ้มที่ดูเขินๆ และได้แต่งรูปมาแบบใสใส คลีนๆ ตามสไตล์ของนางแบบ และกล้อง Canon
![Thai-Student-Portrait-15 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปนางแบบชุดนักเรียน น้องเอ๊ะ โรงเรียนเซนต์เมรี่](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/09/Thai-Student-Portrait-15-683x1024.jpg)
![Thai-Student-Portrait-16 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปนางแบบชุดนักเรียน น้องเอ๊ะ โรงเรียนเซนต์เมรี่](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/09/Thai-Student-Portrait-16-683x1024.jpg)
IG @eae__jung
Canon EOS R5 + Sigma 85mm f1.4 ART
อุ้ม ม.ราชภัฏอุดรธานี
ปิดท้าย เป็นการถ่ายรูปรับปริญญา นอกรอบ ได้ถ่ายรูปนิดเดียวเอง เพราะวันนั้นฝนตกหนักมากๆ
แต่จะได้ถ่ายอีกรอบในวันซ้อมใหญ่ และวันนั้นจะเป็นครั้งแรกที่ผมถ่ายรูปรับปริญญา
![student-portrait-udonthani-30 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปน้องอุ้ม รับปริญญา นอกรอบ ที่ ม.ราชภัฏอุดรธานี](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/08/student-portrait-udonthani-30-683x1024.jpg)
![photography-student-udon-thani-4 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปชุดรับปริญญา นอกรอบ ม.ราชภัฏอุดรธานี](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/08/photography-student-udon-thani-4-683x1024.jpg)
IG @aum_kunnika
Canon EOS R5 + Sigma 85mm f1.4 ART
Next Project
ตอนนี้ได้ถ่ายรูปถึง Collection ที่ 3 แล้วนะ หลังจากที่ถ่ายรูปชุดนักเรียนจบ ก็ต่อด้วยแนวแฟชั่น และล่าสุดเป็นแนวเพลง เน้นถ่ายคลิป เหมือนทำมินิ MV
ช่วงเดือนตุลาคมนี้ยังเว้นว่างอยู่ ไม่มีโปรเจคใหม่ แต่เดือนพฤศจิกายน จะกลับมาถ่ายรูปนักเรียนอีกครั้ง ก็เป็นหนึ่งใน Student Collection แต่เป็นซีรีย์ใหม่ เน้นถ่ายคลิป และ Story ของแต่ละคนมากขึ้น
ถ้าสนใจเข้าร่วมโปรเจคถ่ายรูป ทั้งบุคคล และร้านค้า อยากให้ทำโปรเจคอะไร ติดต่อไอจี magnumx.me