ผมชอบมาถ่ายรูปที่โรงเรียนอุดรพิทยานุกูล เพราะโทนสีที่นี่สวย และรู้จักน้องๆโรงเรียนนี้มากกว่าที่อื่น แต่จริงๆเริ่มมาถ่ายไม่นาน มาครั้งแรกปี 2018
ผ่านมา 4 ปี มีการปรับปรุงเปลี่ยนแปลงเกิดขึ้นเรื่อยๆ ทุกโรงเรียนจะเป็นแบบนี้หมด ฉะนั้นอาจจะมีมุมถ่ายรูปใหม่ๆ เกิดขึ้นมาอีก
แต่ก็ไม่ได้ปิดกั้นที่จะถ่ายรูปกับน้องๆโรงเรียนอื่น มีน้องจากโรงเรียนสตรีราชินูทิศมาถ่ายบ้าง เซนแมรี่ และดอนบอสโกก็มีคนหนึ่ง เอาไว้ถ้าได้ไปถ่ายรูปที่โรงเรียนอีก จะมีคอนเทนท์มุมถ่ายรูปมาฝาก
ช่างภาพ แม็กนั่ม @magnumx.me
https://www.instagram.com/magnumx.me/
9 มุมถ่ายรูปโรงเรียนอุดรพิทยานุกูล
จริงๆมีมุมถ่ายรูปเยอะกว่านี้ เอาไว้เป็นคอนเทนท์ Part II แล้วกันนะ เพราะที่นี่เป็นโรงเรียนขนาดใหญ่ของจังหวัดอุดรธานี มีทั้งหมด 17 อาคาร (รวมอาคารขนาดเล็ก) มีทั้งอาคารที่เป็นสมัยใหม่ และวินเทจ
ที่สำคัญ ที่นี่มีพื้นที่ร่มเยอะ ง่ายสำหรับการถ่ายรูปชุดนักเรียนมากๆ
1. หน้าอาคาร 8
เป็นจุดที่ถ่ายรูปง่าย เพราะมีเงาจากอาคารช่วยบังแดด แต่ด้วยความที่ตรงนี้อยู่นอกอาคาร แสงสว่างกำลังดี ไม่มืด ถ่ายรูปละลายหลังก็คุมโทนได้สวย
![portrait-high-school-1 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปชุดนักเรียน โรงเรียนอุดรพิทยานุกูล อาคาร 8 นางแบบ หยก @yok_knl](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/11/portrait-high-school-1-640x1024.jpg)
![portrait-high-school-2 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปชุดนักเรียน โรงเรียนอุดรพิทยานุกูล อาคาร 8 นางแบบ สไม @rxvisara_](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/11/portrait-high-school-2-1024x683.jpg)
2. อาคารเรียน 6
เป็นจุดที่มาถ่ายรูปบ่อยที่สุด ผมชอบสีฟ้าพาสเทล ดูสวยดี ในห้องเรียนก็จะดูวินเทจนิดๆ แต่มีห้องที่เป็นสมัยใหม่อยู่
![portrait-high-school-3 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปชุดนักเรียน โรงเรียนอุดรพิทยานุกูล อาคาร 6 นางแบบ มุก @pitchz_](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/11/portrait-high-school-3-683x1024.jpg)
![portrait-high-school-4 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปชุดนักเรียน โรงเรียนอุดรพิทยานุกูล อาคาร 6 นางแบบ เฟิร์น @fernn._n](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/11/portrait-high-school-4-683x1024.jpg)
![portrait-high-school-5 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปชุดนักเรียน โรงเรียนอุดรพิทยานุกูล อาคาร 6 นางแบบ เฟิร์น @fernn._n](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/11/portrait-high-school-5-683x1024.jpg)
3. ถนนข้างอาคาร 1
มุมถ่ายรูปเยอะมาก มีอะไรให้เล่นเยอะ ทั้งถนน ตู้โทรศัพท์ กระจก ม้านั่ง และบันได
![portrait-high-school-6 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปพอร์ตชุดนักเรียน โรงเรียนอุดรพิทยานุกูล ข้างอาคาร 1 นางแบบ หลิง @ldng______o2](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/11/portrait-high-school-6-683x1024.jpg)
![portrait-high-school-7 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปพอร์ตชุดนักเรียน โรงเรียนอุดรพิทยานุกูล ข้างอาคาร 1 นางแบบ มุก @pitchz_](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/11/portrait-high-school-7-683x1024.jpg)
![portrait-high-school-8 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปพอร์ตชุดนักเรียน โรงเรียนอุดรพิทยานุกูล ข้างอาคาร 1 นางแบบ มุก @pitchz_](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/11/portrait-high-school-8-683x1024.jpg)
![portrait-high-school-9 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปพอร์ตชุดนักเรียน โรงเรียนอุดรพิทยานุกูล ข้างอาคาร 1 นางแบบ มุก @pitchz_](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/11/portrait-high-school-9-683x1024.jpg)
4. ทางเดินหน้าโรงอาหาร
นานๆที จะแวะมาถ่ายรูปตรงนี้บ้าง
![portrait-high-school-10 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปพอร์ตชุดนักเรียน หน้าโรงอาหาร อุดรพิทยานุกูล นางแบบ หลิง @ldng______o2](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/11/portrait-high-school-10-683x1024.jpg)
![portrait-high-school-11 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปพอร์ตชุดนักเรียน หน้าโรงอาหาร อุดรพิทยานุกูล นางแบบ มุก @pitchz_](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/11/portrait-high-school-11-683x1024.jpg)
5. อาคาร 4
เคยชอบขึ้นไปถ่ายรูปในอาคาร ตรงระเบียงชั้นสอง และที่บ่อยสุดก็บริเวณตู้โทรศัพท์
![portrait-high-school-12 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปชุดนักเรียน อุดรพิทยานุกูล อาคาร 4 นางแบบ เฟิร์น @fernn._n](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/11/portrait-high-school-12-683x1024.jpg)
![portrait-high-school-13 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปชุดนักเรียน อุดรพิทยานุกูล อาคาร 4 นางแบบ เฟิร์น @fernn._n](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/11/portrait-high-school-13-683x1024.jpg)
6. ทางเดินไปห้องสมุด
ตรงนี้ก็น่าสนใจ มุมถ่ายไม่เยอะ แต่ละลายหลังได้สวย
![portrait-high-school-14 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปชุดนักเรียน อุดรพิทยานุกูล นางแบบ หลิง @ldng______o2](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/11/portrait-high-school-14-683x1024.jpg)
![portrait-high-school-15 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปชุดนักเรียน อุดรพิทยานุกูล นางแบบ มุก @pitchz_](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/11/portrait-high-school-15-683x1024.jpg)
7. สนามฟุตบอล
เป็นจุดที่ใช้ถ่ายรูปเป็นที่สุดท้าย และมาถ่ายรูปบ่อยมากๆ แต่ก็ต้องเป็นวันที่ไม่มีซ้อมกีฬา ถึงจะได้ถ่ายสะดวกๆ
![portrait-high-school-16 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปชุดนักเรียน สนามฟุตบอล อุดรพิทยานุกูล นางแบบ เฟิร์น @fernn._n](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/11/portrait-high-school-16-683x1024.jpg)
![portrait-high-school-17 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปชุดนักเรียน สนามฟุตบอล อุดรพิทยานุกูล นางแบบ สไม @rxvisara_](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/11/portrait-high-school-17-683x1024.jpg)
8. อาคารเรียน 7
สำหรับน้องๆที่เรียน International Program ถึงจะเข้ามาถ่ายรูปในห้องเรียนนี้ได้ ผมชอบโทนสีขาวของห้องนี้มาก หวังว่าจะได้กลับมาถ่ายรูปที่ห้องนี้อีก
![portrait-high-school-18 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปชุดนักเรียน อาคารเรียน 7 อุดรพิทยานุกูล นางแบบ สไม @rxvisara_](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/11/portrait-high-school-18-683x1024.jpg)
![portrait-high-school-19 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปชุดนักเรียน อาคารเรียน 7 อุดรพิทยานุกูล นางแบบ หยก @yok_knl](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/11/portrait-high-school-19-683x1024.jpg)
9. ชิงช้า
เป็นจุดที่ใช้นั่งเล่นอยู่ข้างอาคาร 1
![portrait-high-school-20 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปชุดนักเรียน โรงเรียนอุดรพิทยานุกูล นางแบบ หยก @yok_knl](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/11/portrait-high-school-20-683x1024.jpg)
![portrait-high-school-21 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปชุดนักเรียน โรงเรียนอุดรพิทยานุกูล นางแบบ สไม @rxvisara_](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/11/portrait-high-school-21-683x1024.jpg)
อนาคตมุมถ่ายรูปที่นี่อาจจะมีการเปลี่ยนแปลง เพราะตอนที่ผมมาถ่ายรูปครั้งแรก ไม่มีโดม แสตนเชียร์ฝั่งทางห้องสมุดยังไม่เอาออก และตอนนี้ก็มีสนามฟุตซอล และอาคารใหม่ที่ผมยังไม่ลองถ่าย