วันนี้ได้ไปถ่ายรูปพอร์ตชุดนักเรียน ที่โรงเรียนอุดรพิทยานุกูล ผมเอากล้องไป 2 ตัว Canon EOS R5 กับ Sony A7IV ติดเลนส์คนละระยะกัน จะได้ถ่ายรูปด้วยมุมหลากหลาย โดยไม่ต้องเปลี่ยนเลนส์บ่อย
แต่จะเลือกรีวิวเฉพาะเลนส์ Sigma 135mm f1.8 ติดกับกล้อง EOS R5 เป็นเลนส์ที่ไม่ค่อยได้หยิบมาใช้ แต่รู้สึกเบื่อๆ ก็อยากได้มุมมองใหม่ๆ
Sigma 135mm f1.8 ดีมั้ย ?
ต้องบอกก่อนว่า 135mm ไม่ใช่ระยะที่ผมหยิบมาใช้บ่อย ตัวที่ผมใช้ประจำคือ 50mm กับ 85mm
เหตุผลเพราต้องถอยไกล ไม่พอเท่านั้น มันละลายหลังมากเกินไป เหมาะกับถ่ายรูปเพื่อเน้นไปที่ตัวแบบโดยเฉพาะ
ส่วนตัวชอบถ่ายรูปคุมโทนมากกว่า ฉะนั้นเวลาถ่ายก็จะเลือกเลนส์ที่ทำให้พอเห็นวิว ระยะ 50 เวลาถ่ายมันพอทำให้เห็นฉากหลังอยู่ลางๆ
แต่ 135mm ถ้าถ่ายครึ่งตัว มันแทบจะมองไม่เห็นว่าฉากหลังเป็นอะไร ดูไม่รู้เลยว่าถ่ายที่ไหน แต่ถ้าถ่ายเต็มตัว มันเป็นเลนส์ที่ละลายหลังสวยดี ผมชอบเลนส์นี้ตอนถ่ายรูปเต็มตัวมากว่า
ช่างภาพ magnumx และน้องๆโรงเรียนโรงเรียนอุดรพิทยานุกูล
ช่างภาพ แม็กนั่ม @magnumx.me
นางแบบ เฟิร์น _fernchnp และ มิว mmewwss
ภาพชุดนี้เริ่มถ่ายกันตั้งแต่ 14:30 เสร็จงานประมาณ 5 โมงครึ่ง แต่ยังไม่จบแค่นั้น หลังจากถ่ายรูปก็จะให้น้องๆเลือกรูปถ่าย จนครบ 100 รูป ตามแพ็คเกจที่เลือก
พรีวิวรูปนักเรียนจากเลนส์ 135mm f1.8
![sigma-135mm-f18-portrait-1 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปนักเรียนกับชิงช้า โรงเรียนอุดรพิทยานุกูล Canon EOS R5 กับ Sigma135mm f1.8](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/11/sigma-135mm-f18-portrait-1-683x1024.jpg)
![sigma-135mm-f18-portrait-2 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปนักเรียนกับชิงช้า โรงเรียนอุดรพิทยานุกูล Canon EOS R5 กับ Sigma135mm f1.8](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/11/sigma-135mm-f18-portrait-2-683x1024.jpg)
![sigma-135mm-f18-portrait-3 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปนักเรียน ทางเดินกันฝน โรงเรียนอุดรพิทยานุกูล Canon EOS R5 กับ Sigma135mm f1.8](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/11/sigma-135mm-f18-portrait-3-683x1024.jpg)
![sigma-135mm-f18-portrait-4 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปนักเรียนกับชิงช้า โรงเรียนอุดรพิทยานุกูล Canon EOS R5 กับ Sigma135mm f1.8](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/11/sigma-135mm-f18-portrait-4-683x1024.jpg)
![sigma-135mm-f18-portrait-5 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปนักเรียน น้องเฟิร์น โรงเรียนอุดรพิทยานุกูล Canon EOS R5 กับ Sigma135mm f1.8](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/11/sigma-135mm-f18-portrait-5-683x1024.jpg)
![sigma-135mm-f18-portrait-6 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปนักเรียน น้องมิว โรงเรียนอุดรพิทยานุกูล Canon EOS R5 กับ Sigma135mm f1.8](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/11/sigma-135mm-f18-portrait-6-683x1024.jpg)
![sigma-135mm-f18-portrait-7 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปนักเรียน น้องมิว โรงเรียนอุดรพิทยานุกูล Canon EOS R5 กับ Sigma135mm f1.8](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/11/sigma-135mm-f18-portrait-7-683x1024.jpg)
![sigma-135mm-f18-portrait-8 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปพอร์ตนักเรียน โรงเรียนอุดรพิทยานุกูล Canon EOS R5 กับ Sigma135mm f1.8](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/11/sigma-135mm-f18-portrait-8-683x1024.jpg)
![sigma-135mm-f18-portrait-9 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปพอร์ตนักเรียน โรงเรียนอุดรพิทยานุกูล Canon EOS R5 กับ Sigma135mm f1.8](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/11/sigma-135mm-f18-portrait-9-683x1024.jpg)
![sigma-135mm-f18-portrait-10 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปพอร์ตนักเรียน โรงเรียนอุดรพิทยานุกูล Canon EOS R5 กับ Sigma135mm f1.8](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/11/sigma-135mm-f18-portrait-10-683x1024.jpg)
![sigma-135mm-f18-portrait-11 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปพอร์ตนักเรียน โรงเรียนอุดรพิทยานุกูล Canon EOS R5 กับ Sigma135mm f1.8](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/11/sigma-135mm-f18-portrait-11-1024x683.jpg)
![sigma-135mm-f18-portrait-12 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปพอร์ตชุดนักเรียน โรงเรียนอุดรพิทยานุกูล Canon EOS R5 กับ Sigma135mm f1.8](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/11/sigma-135mm-f18-portrait-12-683x1024.jpg)
![sigma-135mm-f18-portrait-13 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปพอร์ตชุดนักเรียน โรงเรียนอุดรพิทยานุกูล Canon EOS R5 กับ Sigma135mm f1.8](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/11/sigma-135mm-f18-portrait-13-683x1024.jpg)
![sigma-135mm-f18-portrait-14 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปคู่ชุดนักเรียน โรงเรียนอุดรพิทยานุกูล Canon EOS R5 กับ Sigma135mm f1.8](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/11/sigma-135mm-f18-portrait-14-683x1024.jpg)
เป็นไงบ้างกับการละลายหลังของเลนสฺ 135mm f1.8 ใครที่จะเป็นช่างภาพสายพอร์ทเทรต ควรจะได้ลองสักครั้ง หลังจากนั้นจะถูกใจหรือไม่ก็อีกเรื่องหนึ่ง
นอกจากพอร์ตเทรตแล้ว ยังใช้ถ่ายแนวแคนดิตได้ด้วย ยิ่งถ้าใช้กับกล้องความละเอียดสูงอย่าง Canon EOS R5 คุณสามารถถ่ายโหมด APS-C ยังได้ความละเอียดสูง และจะได้ระยะคูณไปอีก เหมือนได้ใช้เลนส์ 216mm