ตอนนี้ในไอจี หรือแอพ Instagram มีฟีเจอร์ที่เวลาลงรูป รูปจะขึ้นบนหน้าโปรไฟล์พร้อมๆกับ 2 บัญชีได้ เป็นบัญชีของช่างภาพกับนางแบบ
ไม่ว่าจะเป็นฝั่งของช่างภาพ หรือฝั่งนางแบบ ใครก็ได้ที่ลงรูป มันก็จะขึ้นบนหน้าโปรไฟล์ 2 คนพร้อมกัน
📌 ข้อดี จะทำให้ผู้ติดตามของทั้ง 2 ฝั่งมองเห็นรูปบนหน้าฟีดไอจี (คล้ายๆกับการลงรูปแล้วแท็กชื่อในเฟสบุ๊ค)
แต่ไอจีทำออกมาดูดีกว่า ช่างภาพบางคนก็เริ่มใช้วิธีนี้เวลาลงงานบ้างแล้ว อนาคตอาจจะได้เห็นแบรนด์ต่างๆ โพสต์งานในรูปแบบนี้กันมากขึ้น
วิธีคอลแลปงานลงไอจี (Instagram)
![how-to-IG-collab | พี่แม็กนั่ม วิธีคอลแลปงานลงในไอจี ของช่างภาพกับนางแบบ](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/12/how-to-IG-collab-473x1024.jpg)
- เริ่มต้น ให้กดอัพโหลดรูปตามปกติ แต่อย่าเพิ่งกดแชร์
- กดที่ แท็กผู้คน
![how-to-IG-collab-2 | พี่แม็กนั่ม วิธีคอลแลปงานลงในไอจี ของช่างภาพกับนางแบบ](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/12/how-to-IG-collab-2-1024x1024.jpg)
- กด เชิญผู้มีส่วนร่วม
- พิมพ์ชื่อคนที่ร่วมคอลแลปงาน และกดเลือก
![วิธีคอลแลปงานลงไอจี (Instagram) | พี่แม็กนั่ม วิธีคอลแลปงานลงในไอจี ของช่างภาพกับนางแบบ](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/12/how-to-IG-collab-3-1024x1024.jpg)
- เสร็จแล้วก็ตะขึ้นมาเป็นแบบนี้ มีการแท็กชื่อให้อัตโนมัติ
- กด เสร็จ และแชร์ภาพลงไอจีได้เลย
![วิธีคอลแลปงานลงไอจี (Instagram) | พี่แม็กนั่ม วิธีคอลแลปงานลงในไอจี ของช่างภาพกับนางแบบ](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/12/how-to-IG-collab-4-473x1024.jpg)
มาดูที่หน้าฟีดไอจี สังเกตว่ารูปที่ถูกโพสต์จะขึ้นรูปโปรไฟล์ 2 คน นั่นหมายความว่าผู้ติดตามอีกฝั่งหนึ่งเขาก็เห็นรูปนี้
![วิธีคอลแลปงานลงไอจี (Instagram) | พี่แม็กนั่ม วิธีคอลแลปงานลงในไอจี ของช่างภาพกับนางแบบ](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/12/how-to-IG-collab-5-1024x1024.jpg)
มาดูที่หน้าโปรไฟล์ของทั้งสองคน ก็จะมีรูปขึ้นมาเหมือนกัน ประมาณว่าโพสต์คนเดียว ขึ้นรูปพร้อมกัน 2 คน
ไม่จำเป็นต้องเป็นช่างภาพกับนางแบบเสมอไป แบรนด์และร้านค้าต่างๆ กับงานร่วมกันกับเหล่าอินฟลูก็ใช้วิธีนี้ได้ ได้ประโยชน์กันทั้งสองฝั่ง