โพสต์นี้ไม่มีอะไรมาก แค่อยากจะบันทึกไว้ว่า ครั้งหนึ่งเราใช้กล้อง iPhone XS ถ่ายภาพแนวพอร์ทเทรตได้ออกมาแบบนี้
ปกติจะใช้กล้องมิเรอร์เลสถ่ายภาพสาวๆเป็นหลัก แล้วค่อยหยิบมือถือมาถ่ายเสริมเล่นๆ ไม่เคยใช้มือถือเป็นกล้องหลักถ่ายพอร์ทเทรตแบบจริงจัง
แต่ที่ผ่านมาก็ได้รูปมาเยอะอยู่ นับตั้งแต่วันที่ซื้อ ใช้งานมาถึงตอนนี้ 8 เดือน ก็ได้มาหลายพันรูป
![ภาพถ่ายพอร์ทเทรต จบหลังกล้องจาก iPhone XS](https://live.staticflickr.com/65535/48035701486_719f1c91e5_o.jpg)
สีแบบ iPhone
ภาพแรกเป็นการถ่ายจบหลังกล้องแบบดิบๆ ไม่ได้ตกแต่งอะไร แค่ใส่ลายน้ำ
อยากให้เห็นภาพดิบกันก่อน เพราะหลังจากนี้ จะเป็นรูปถ่ายที่ผ่านการตกแต่งแล้ว และแต่งด้วย Lightroom บนมือถือนะ
![พอร์ทเทรตน้องฟ้า จากล้อง iPhone XS](https://live.staticflickr.com/65535/48035808262_a5eedda3c5_o.jpg)
น้องฟ้า ..นางแบบคนแรก
ตอนนั้น หลังจากได้ iPhone XS มาไม่กี่วัน ผมนัดถ่ายแบบกับน้องฟ้า โชคดีที่เป็นช่วงฤดูหนาว ไม่มีปัญหาฟ้าฝน บวกกับช่วงนั้นแสงสวยมากๆ ก็เลยได้ใช้ฝีมือที่มีอย่างเต็มที่
![พอร์ทเทรตน้องฟ้า จากล้อง iPhone XS](https://live.staticflickr.com/65535/48035701541_f2af1d28a0_o.jpg)
และโชคดีอีกอย่างที่นางแบบเป็นน้องฟ้า น้องโพสท่าเก่ง ก็เลยทำให้วันนั้นถ่ายรูปง่าย
ลองนึกภาพดู ถ้าหากวันนั้นมีอุปสรรค ฟ้าฝนไม่เป็นใจ หามุมสวยนางแบบไม่ค่อยได้ อาจจะทำให้รู้สึกเฟลกับกล้อง iPhone XS จนไม่ยากหยิบมาใช้อีก
แต่พอได้จุดเริ่มต้นที่ดี ความมั่นใจก็มา จนได้หยิบมาใช้บ่อยๆ
![พอร์ทเทรตน้องฟ้า จากล้อง iPhone XS](https://live.staticflickr.com/65535/48035745533_5f217cc98f_o.jpg)
iPhone XS มีโหมดพอร์ทเทรต ถ่ายรูปหน้าชัดหลังเบลอได้ ค่อนข้างเนียน แต่มุมมันต้องได้ ถึงจะดูสวย และถ้าตรงขอบที่เป็นเส้นผม ยังละลายไม่เนียน
จริงๆก็ไม่ใช่แค่ไอโฟน โหมดพอร์ทเทรตของมือถือทุกรุ่นมันละลายหลังด้วยซอฟแวร์ ไม่ได้ละลายหลังจริงๆเหมือนกล้องถ่ายรูป ..บางภาพก็อาจจะดูปลอมๆหน่อย
![พอร์ทเทรตน้องแก้ม จากล้อง iPhone XS](https://live.staticflickr.com/65535/48035808477_5203d25731_o.jpg)
คนนี้น้องแก้ม นางแบบขาประจำ
ช่วงนี้กำลังบ้าถ่ายรูปแนววินเทจ ก็จะให้นางแบบแต่งตัวแนวๆนี้หมด
![พอร์ทเทรตน้องแก้ม จากล้อง iPhone XS](https://live.staticflickr.com/65535/48035808432_14b154b734_o.jpg)
ชอบมุมนี้เป็นพิเศษ พาใครมาหนองประจักษ์ก็จะถ่ายมุมนี้
![พอร์ทเทรตแนวดาร์ก จากล้อง iPhone XS](https://live.staticflickr.com/65535/48035745713_1b749fa5e6_o.jpg)
แต่ก็มีบ้าง ที่เป็นแนวสตรีท ภาพนี้ถ่ายจากตึกร้างที่อุดร แต่เดี๋ยวนี้เขาปิดตึกแล้ว
เสียดายอยู่ แต่ก็เข้าใจ ตึกร้างมันค่อนข้างอันตราย ไม่มีคนเฝ้าดูแล
![พอร์ทเทรตดาดฟ้า จากล้อง iPhone XS](https://live.staticflickr.com/65535/48035745793_ea1bc1b6e4_o.jpg)
![พอร์ทเทรตดาดฟ้า จากล้อง iPhone XS](https://live.staticflickr.com/65535/48035808722_c04d4c8954_o.jpg)
ผมไปตึกร้างมา 4 ครั้งแล้ว และเซ็ตนี้จะเป็นครั้งสุดท้าย เสียดายโลเคชั่นดาดฟ้าแบบนี้ มันดูเท่มาก
![พอร์ทเทรตสตูดิโอ จากล้อง iPhone XS](https://live.staticflickr.com/65535/48035745923_a70e6248eb_o.jpg)
ชอตนี้ถ่ายที่สตูดิโอ
ถ่ายรูปถ้ามีแสงสว่างมากๆ อย่างภาพกลางแจ้ง หรืออาคารที่มีแสงธรรมชาติเข้ามามากๆ กล้อง iPhone XS มันโอมากเลยนะ
แต่พอเป็นสตูดิโอ ถ้าอาศัยแสงจากหลอดไฟเป็นหลัก ภาพดูธรรมดามากๆ ถ่ายออกมาไม่ค่อยดีเท่าไหร่ โดยเฉพาะถ้าใช้โหมดพอร์ทเทรต
![พอร์ทเทรตน้องอาย จากล้อง iPhone XS](https://live.staticflickr.com/65535/48035808947_3d38848d75_o.jpg)
![พอร์ทเทรตน้องอาย จากล้อง iPhone XS](https://live.staticflickr.com/65535/48035809927_fcd6bd5ec7_o.jpg)
ภาพนี้ทำละลายหลังเพิ่มด้วยแอพ Focos
จริงๆ iPhone XS ทำละลายหลังเพิ่มได้อยู่แล้ว แต่ผมชอบใช้แอพ Focos มันทำโบเก้ได้สวยกว่า และมีโบเก้ที่คล้ายๆเลนส์มือหมุนด้วย
![ภาพถ่ายพอร์ทเทรต จากล้อง iPhone XS](https://live.staticflickr.com/65535/48035746168_efb0b42234_o.jpg)
ภาพนี้ก็ละลายด้วย Focos เหมือนกัน ถ้ามองแบบผ่านๆ ราวกับว่าถ่ายด้วยกล้องมิเรอร์เลส
![ภาพถ่ายพอร์ทเทรต จากล้อง iPhone XS](https://live.staticflickr.com/65535/48035702291_a0b266c14d_o.jpg)
![ภาพถ่ายพอร์ทเทรตน้องแก้ม จากล้อง iPhone XS](https://live.staticflickr.com/65535/48035746308_b4a866fa7f_o.jpg)
แสงยามเย็นที่หนองประจักษ์ ..ต้องเป็นช่วงฤดูหนาวด้วยนะ จะได้แสงดีๆแบบนี้
- ภาพบน โฟกัสที่หน้านางแบบ กล้องจะทำ HDR ให้อัตโนมัติ ทำให้หน้านางแบบสว่าง
- ภาพล่าง โฟกัสที่แสง หน้านางแบบจะดำ แต่ได้ภาพอีกฟิลลิ่ง
![ภาพถ่ายพอร์ทเทรตน้องแก้ม จากล้อง iPhone XS](https://live.staticflickr.com/65535/48035809327_37e463ae89_o.jpg)
![ภาพถ่ายพอร์ทเทรตน้องแก้ม จากล้อง iPhone XS](https://live.staticflickr.com/65535/48035702466_17a447529f_o.jpg)
ลืมบอกไปว่าภาพทั้งหมดเป็น JPG นะ ถ่ายจากกล้องของ iPhone แล้วค่อยเอามาแต่งอีกที
แต่ก่อนชอบถ่าย RAW แต่จากประสบการณ์ที่ผ่านมา มันทำให้ได้ภาพช้า ถ่าย JPG รวดเร็วประหยัดพื้นที่ และแต่งรูปง่าย
และการถ่ายรูปแนวพอร์ทเทรตเดี๋ยวนี้ ไม่จำเป็นต้องถ่าย RAW ก็ได้ ไม่รู้จะขุดรูปไปทำไม แม้แต่กับกล้องมิเรอร์เลส ผมก็ไม่ถ่าย RAW แล้วนะ
แต่ถ้าเป็นภาพวิว โดยเฉพาะวิวกลางคืน ถ่ายรูปไฟล์ RAW ยังมีความจำเป็นอยู่มาก
![ภาพถ่ายพอร์ทเทรต สวนรถไฟ จากล้อง iPhone XS](https://live.staticflickr.com/65535/48035702551_1483a0e4df_o.jpg)
![ภาพถ่ายพอร์ทเทรต สวนรถไฟ จากล้อง iPhone XS](https://live.staticflickr.com/65535/48035702696_4d2bcaedeb_o.jpg)
เซ็ตนี้ถ่ายที่สวนรถไฟ
ที่ยอดฮิตของช่างภาพ ครั้งแรกที่ผมได้ถ่ายพอร์ทเทรตก็เริ่มจากที่นี่ มีมุมสวยๆเยอะ แต่พื้นที่กว้างมาก เราเลือกได้ว่าจะเดิน หรือปั่นจักรยาน
![ภาพถ่ายพอร์ทเทรตน้องโย จากล้อง iPhone XS](https://live.staticflickr.com/65535/48035746793_7f4b405994_o.jpg)
แนวสตรีทที่ราชเทวี กูเกิ้ลคำว่า “สวนเฉลิมหล้า” ก็จะเจอ ชอบตรงที่เขามีการปรับปรุงกราฟฟิคอยู่บ่อยๆ เป็นที่ที่คนไปถ่ายรูปและเล่นฟีฬาออกกำลังกาย
![ภาพถ่ายพอร์ทเทรตน้องโย สถานีรถไฟหัวลำโพง จากล้อง iPhone XS](https://live.staticflickr.com/65535/48035746803_074d88f6df_o.jpg)
![ภาพถ่ายพอร์ทเทรตน้องโย สถานีรถไฟหัวลำโพง จากล้อง iPhone XS](https://live.staticflickr.com/65535/48035746918_a89efc09c4_o.jpg)
สถานีรถไฟหัวลำโพง เป็นสถานีรถไฟใหญ่สุดของประเทศ ถ่ายแนววินเทจได้ง่าย บรรยากาศมันดูย้อนยุคมาก
![ภาพถ่ายพอร์ทเทรตน้องแก้ม จากล้อง iPhone XS](https://live.staticflickr.com/65535/48035703011_88b39be646_o.jpg)
![ภาพถ่ายพอร์ทเทรตน้องแก้ม จากล้อง iPhone XS](https://live.staticflickr.com/65535/48035747273_b0f951fba2_o.jpg)
![ภาพถ่ายพอร์ทเทรตน้องแก้ม จากล้อง iPhone XS](https://live.staticflickr.com/65535/48035810182_db3c83310b_o.jpg)
เซ็ตนี้จากคาบูคาเฟ่ ที่อุดร เป็นคาเฟ่เล็กๆ แต่พื้นที่หลังร้านเป็นสุสานรถ เพราะตรงนั้นเป็นอู่ซ่อมรถ
ตรงนี้ถือเป็นแลนด์มาร์คที่เด่นมาก สถานที่แนวๆนี้ไม่ได้จะหาง่ายๆ
![ภาพถ่ายพอร์ทเทรต จากล้อง iPhone XS](https://live.staticflickr.com/65535/48035747338_e41175d550_o.jpg)
รูปนี้จากพิพิธภัณฑ์เมืองอุดร
ความดีงามของกล้องมือถือ ถ้าถ่ายเต็มตัวแล้วขาจะยืดๆ ซึ่งสาวๆจะชอบ ระยะเลนส์จะอยู่ที่ 27mm ถ้าได้มุมดีๆคนจะดูผอมจะบวม
แต่หวังว่า iPhone รุ่นถัดไปจะมีเลนส์มุมกว้าง เห็นภาพหลุดออกมาแล้วว่าจะมี 3 เลนส์ ถ้าได้เลนส์มุมกว้างกว่าน่าจะถ่ายรูปได้สนุกกว่านี้ ภาพแปลกๆจากไอโฟนจะมีมากขึ้น
![ภาพถ่ายพอร์ทเทรตน้องแก้ม จากล้อง iPhone XS](https://live.staticflickr.com/65535/48035810367_fd28d06ffd_o.jpg)
แนวๆสตรีทหน้าเซนทรัลอุดร
![ภาพถ่ายพอร์ทเทรต ศาลเจ้าปู่ย่า จากล้อง iPhone XS](https://live.staticflickr.com/65535/48035810412_4b37d4bc07_o.jpg)
ภาพนี้จากศูนย์วัฒนธรรมไทย-จีนอุดร (ศาลเจ้าปู่ย่า) ถือเป็นอีกหนึ่งที่ท่องเที่ยวของอุดร มีมุมถ่ายรูปสวยๆเยอะเลย
![ภาพถ่ายน้องมัดหมี่ จากล้อง iPhone XS](https://live.staticflickr.com/65535/48035747653_dd7d23fd2b_o.jpg)
![ภาพถ่ายน้องมัดหมี่ จากล้อง iPhone XS](https://live.staticflickr.com/65535/48035747623_90d057c71c_o.jpg)
![ภาพถ่ายน้องมัดหมี่ จากล้อง iPhone XS](https://live.staticflickr.com/65535/48035703701_8ab3c42436_o.jpg)
ถ่ายสตู ..ด้วยความที่เป็นเลนส์ 27mm บางทีก็หามุมถ่ายยาก พอเปลี่ยนเป็นเลนส์ซูม ภาพก็ไม่คม
ถ้าเลนส์ซูมของ iPhone มีรูรับแสงสัก 1.7 และมีเซ็นเซอร์ที่ใหญ่กว่านี้หน่อย จะถ่ายภาพสตูได้สวยกว่านี้แน่
แต่คงจะเป็นอนาคตที่อีกไกล ดูคู่แข่งอย่าง Samsung Huawei ตัวเลนส์ซูมยังทำได้ไม่ถึงขั้นนั้น ..ไอโฟนที่จะเปิดตัวในอีก 4 เดือน ไม่น่าจะทำสเปคแซงหน้าได้
สิ่งเดียวที่ไอโฟนทำได้ดีตลอดมา สีสันที่ค่อนข้างเป็นธรรมชาติ เอาไปทำโทนต่อได้ง่าย ต่างจากหลายๆแบรนด์ ที่ถ่ายออกมาแล้วสวยเลย แต่เวลาทำโทนบางทีก็ยาก เพราะกล้องมันแต่งรูปออกมาให้เสร็จสรรพ
![ภาพถ่ายน้องแก้ม หนองประจักษ์ จากล้อง iPhone XS](https://live.staticflickr.com/65535/48035810747_bccbc876fd_o.jpg)
![ภาพถ่ายน้องแก้ม หนองประจักษ์ จากล้อง iPhone XS](https://live.staticflickr.com/65535/48035748003_883159b3bd_o.jpg)
![ภาพถ่ายน้องแก้ม หนองประจักษ์ จากล้อง iPhone XS](https://live.staticflickr.com/65535/48035748058_93094a77b2_o.jpg)
เซ็ตนี้จากหนองประจักษ์ ตรงนี้เป็นจุดที่ไม่คิดว่าจะมาถ่ายตั้งแต่แรก แต่น้องอยากถ่ายก็เลยลองดู สรุปว่าได้ภาพสวยกว่าที่คิด
![ภาพถ่ายน้องโย จากล้อง iPhone XS](https://live.staticflickr.com/65535/48035810967_10e1c7683c_o.jpg)
ตรงนี้อยู่แถวๆ BTS เพลินจิต จะไปถ่ายรูปที่ทางจักรยานลอยฟ้า ก็ต้องมาลงสถานีนี้ แล้วก็ต่อรถตุ๊กตุ๊กหรือแท็กซี่ อีกแป๊บเดียวก็ถึงที่หมาย ตรงนั้นจะมีทางจักรยานลอยฟ้า (อยู่ตรงมุมของสวนลุม)
![ภาพถ่ายน้องโย ทางจักรยานลอยฟ้า กล้อง iPhone XS](https://live.staticflickr.com/65535/48035811007_50d755bab8_o.jpg)
![ภาพถ่ายน้องโย ทางจักรยานลอยฟ้า กล้อง iPhone XS](https://live.staticflickr.com/65535/48035811127_36dd9421ff_o.jpg)
จากทางจักรยานลอยฟ้า เป็นแลนด์มาร์กอีกที่ ช่างภาพไปถ่ายกันเยอะมาก ถ้าถ่ายด้วยกล้องที่มีเลนส์ทำละลาย ก็จะได้ภาพถ่ายสไตล์ญี่ปุ่น
![iPhone-XS-Portrait-by-magnumx-38](https://live.staticflickr.com/65535/48035748353_8396a10cd1_o.jpg)
ชอตนี้จากดาดฟ้าห้างฯเซ็นทรัลอุดร
![ภาพถ่ายชุดนักศึกษา น้องฟ้า กล้อง iPhone XS](https://live.staticflickr.com/65535/48035811202_546da92967_o.jpg)
![ภาพถ่ายชุดนักศึกษา น้องฟ้า กล้อง iPhone XS](https://live.staticflickr.com/65535/48035704521_a99a8e5d5d_o.jpg)
![ภาพถ่ายชุดนักศึกษา น้องฟ้า กล้อง iPhone XS](https://live.staticflickr.com/65535/48035811382_852590efd3_o.jpg)
ปิดท้าย น้องฟ้าในเวอร์ชั่นนักศึกษา เพิ่งไปถ่ายมาไม่กี่วันนี้เอง
สรุป iPhone XS ใช้ถ่ายรูปได้ดีในระดับหนึ่ง จอภาพให้สีสมจริง แต่งรูปง่าย ใช้แต่งรูปทำงานได้เลย สีไม่เพี้ยน
แต่จะว่าไปสเปคกล้องไอโฟนตอนนี้ก็ล้าหลังแล้วนะ ชาวบ้านเขามีทั้งเลนส์มุมกว้างพิเศษ และซูม 50-60 เท่า ถ้าชอบท่องเที่ยวไม่สู้เขาหรอก เขาถ่ายอะไรได้เยอะแยะ
แต่ถ้าเน้นถ่ายรูปคน ถือว่าเป็นกล้องที่พอสู้เขาได้ แต่จบหลังกล้องอาจจะไม่ค่อยถูกใจนะ ต้องปรับแต่งเพิ่มนิดหน่อย