เป็นธรรมดาที่เวลาเจออะไรดีๆ ก็อยากรีวิว อยากจะแนะนำ แต่รอบนี้ไม่ใช่การรีวิวกล้องหรือเลนส์ แต่เป็น “นางแบบ”
คนแรกที่เลือกมารีวิวเลยก็คือ “น้องมัดหมี่” เคยถ่ายงานมาด้วยกัน 5 ครั้ง ได้รูปดีทุกเซ็ต ภาพถ่ายจะเป็นแนวน่ารักสดใสตามวัย น้องเพิ่งเรียน ปวช.ปี 2 (เทียบเท่าชั้น ม.5) อนาคตยังอยู่สายงานนี้ได้อีกไกล เลยเลือกมาแนะนำ
แต่ส่วนตัวเพิ่งรู้จักน้องได้ไม่นานนะ ถ่ายรูปกันเซ็ตแรกก็ช่วงวาเลนไทน์ปีนี้เอง จากนั้นก็ชวนถ่ายเรื่อยๆทุกเดือน ที่ชวนถ่ายบ่อยเพราะคาเรคเตอร์น้องดูชัดเจน และกล้าแสดงออก
![review-model-madmee-01](https://live.staticflickr.com/65535/48121274511_e4d2455063_o.jpg)
![review-model-madmee-02](https://live.staticflickr.com/65535/48121274641_00f9f07b85_o.jpg)
![review-model-madmee-03](https://live.staticflickr.com/65535/48121274696_3d3d01f1d4_o.jpg)
ถ่ายรูปเซ็ตแรกกับน้องมัดหมี่ ในธีมวาเลนไทม์ (ที่ไม่มีคู่) ก็ไปถ่ายกันเล่นๆอยู่ที่ UD Town ที่นั่นเขาก็มีจัดสวนเป็นธีมวันวาเลนท์ไทม์ (ปกติที่นี่จะมีการปรับสถานที่ให้เข้ากับเทศกาลต่างๆ) แล้วทำออกมาดีด้วยนะ
![review-model-madmee-04](https://live.staticflickr.com/65535/48121384013_445f698754_o.jpg)
ปกติก่อนจะนัดถ่ายรูปกับใครก็จะดูคาแรคเตอร์มาก่อนบ้าง ด้วยการไปส่องเฟส ซึ่งก็ทำได้แค่นั้นแหล่ะ เพราะในชีวิตจริงผมไม่ได้อยู่ในแวดวงที่ทำให้รู้จักสาวๆสวยๆ ก็อาศัยว่าดูรูปที่เขาโพส แล้วค่อยทักไปชวนถ่ายรูป
แต่กับน้องมัดหมี่ ต่างกับคนอื่นๆตรงที่ เราเคยเจอกันมาก่อนที่จะนัดถ่ายรูป เจอกันเพราะเพื่อนของน้องมาถ่ายรูป ก็เลยได้รู้จักกันแล้วมาถ่ายเซ็ตนี้ด้วยกัน
![review-model-madmee-06](https://live.staticflickr.com/65535/48121349186_892903206d_o.jpg)
ในการถ่ายรูปแต่ละเซ็ต ผมจะกำหนดไว้คร่าวๆว่านางแบบต้องทำอะไรบ้าง จะจินตนาการไว้ในหัวว่าภาพจะออกมายังไง ..แต่ถ่ายรูปเซ็ตนี้รู้สึกได้อะไรที่เกินคาด
หลายๆโมเม้น ไม่ได้เกิดจากการที่บอกให้ทำ แต่น้องจัดให้เอง แล้วดูเป็นธรรมชาติ ..เนี่ยสิ่งที่ช่างภาพหลายคนต้องการ
ช่างภาพส่วนใหญ่เป็นผู้ชาย จะมาทำแอ๊บแบ๊วแล้วให้นางแบบทำตามมันก็ไม่ใช่ ก็ต้องอาศัยความสามารถของนางแบบเป็นหลัก
![review-model-madmee-07](https://live.staticflickr.com/65535/48121637773_a7fcc449df_o.jpg)
แต่มีความเสียดายอย่างหนึ่งคือ วันนั้นได้กล้องใหม่มาใช้ไม่กี่วัน แล้วไปตั้งค่าผิดพลาด เลยมีโมเม้นดีๆหลายชอต ที่ถ่ายออกมาแล้วไม่สวย
![review-model-madmee-08](https://live.staticflickr.com/65535/48121748137_39820f014d_o.jpg)
![review-model-madmee-09](https://live.staticflickr.com/65535/48121748212_75373e9b65_o.jpg)
![review-model-madmee-10](https://live.staticflickr.com/65535/48121748282_27886700ac_o.jpg)
เซ็ตที่สอง ถ่ายกันที่หนองประจักษ์ เป็นแนวๆกึ่งวินเทจ ช่วงนั้นกำลังเริ่มหน้าร้อน ก็เลยทำรูปออกมาเป็นโทนอุ่นๆ
สำหรับชุดผมเป็นคนเตรียมให้เอง ปกติก็จะเตรียมให้นางแบบแทบทุกคนอยู่แล้ว ยกเว้นถ้าถ่ายแนวๆสตรีท บางทีให้จัดชุดมาเอง
ชุดที่จัดให้น้องมัดหมี่จะเป็นไซส์ M น้องสูง 162 สูงพอๆกับผมเลย ก็เลยจัดชุดง่ายง่ายหน่อย เวลาไปซื้อเสื้อ ก็เทียบใส่กับตัวเองก่อน ถ้าพอดีก็แสดงว่านางแบบใส่ได้
![review-model-madmee-11](https://live.staticflickr.com/65535/48121735571_870bd97ab9_o.jpg)
![review-model-madmee-12](https://live.staticflickr.com/65535/48121735666_93bb093f37_o.jpg)
![review-model-madmee-13](https://live.staticflickr.com/65535/48121828922_5f8b6db9b6_o.jpg)
ลองแบบไม่ยิ้มดูบ้าง ก็ได้ภาพอีกฟีล
และความง่ายของการถ่ายอีกอย่างคือ หน้าน้องเขาสวยทั้ง 2 ข้าง ..งงมั้ย
ก็คือผู้หญิงหลายๆคนเลยนะ เขาจะมีข้างที่ถนัดของเขา ไม่ซ้ายก็ขวา แล้วแต่คน ถ่ายด้านขวาสวย ถ่ายด้านซ้ายแล้วดูไม่โอเคอะไรแบบเนี้ย
แต่ไม่ใช่สิ่งที่ผิดอะไรนะ นางแบบที่ผมถ่ายหลายๆคนก็จะ สวยเฉพาะด้านขวาบ้าง หรือซ้ายบ้าง กับบางคนผมก็ยังถ่ายอยู่ประจำ
![review-model-madmee-15](https://live.staticflickr.com/65535/48136776516_5bfda353cf_o.jpg)
![review-model-madmee-16](https://live.staticflickr.com/65535/48136872677_53b638c7a2_o.jpg)
![review-model-madmee-14](https://live.staticflickr.com/65535/48136776476_e434753ace_o.jpg)
![review-model-madmee-17](https://live.staticflickr.com/65535/48136906352_3eed6097b8_o.jpg)
![review-model-madmee-18](https://live.staticflickr.com/65535/48136843568_d915a9ff6c_o.jpg)
![review-model-madmee-19](https://live.staticflickr.com/65535/48136809571_7bd2c94081_o.jpg)
เซ็ตสาม เป็นช่วงมีฝนตกบ่อย ก็เปลี่ยนมาถ่ายที่สตูดิโอ
![review-model-madmee-20](https://live.staticflickr.com/65535/48137037578_ec62e2c7da_o.jpg)
![review-model-madmee-21](https://live.staticflickr.com/65535/48137101397_6c331a8aef_o.jpg)
![review-model-madmee-22](https://live.staticflickr.com/65535/48137037673_1266c0414c_o.jpg)
เซ็ตที่ 4 มาถ่ายกันที่เซนทรัลอุดร
ตอนที่มาแดดยังร้อนอยู่มาก ก็มาถ่ายกันเล่นๆขำๆที่ตู้เกม ไม่ได้เตรียมมาถ่ายตรงนี้ด้วยซ้ำไป
แต่ไม่นึกว่านี่จะเป็นเซ็ตสุดท้ายที่จะได้มาถ่ายกับตู้คีบตุ๊กตา เดี๋ยวนี้ถูกเก็บไปหมดแล้วนะ เหลือไว้แต่พวกตู้เกมชนิดอื่นๆ
![review-model-madmee-23](https://live.staticflickr.com/65535/48137004781_188b140186_o.jpg)
![review-model-madmee-24](https://live.staticflickr.com/65535/48137004806_c9bee558de_o.jpg)
![review-model-madmee-25](https://live.staticflickr.com/65535/48137037853_c3237f59ef_o.jpg)
พอแดดลดก็ขึ้นมาถ่ายกันที่ดาดฟ้าของห้างฯ
![review-model-madmee-26](https://live.staticflickr.com/65535/48137104481_d0ed69e2ec_o.jpg)
![review-model-madmee-27](https://live.staticflickr.com/65535/48137136903_037fd52543_o.jpg)
![review-model-madmee-28](https://live.staticflickr.com/65535/48137104621_b180a97b5a_o.jpg)
เซ็ตล่าสุด ไปถ่ายเล่นๆที่ร้าน Under the tree ไปลองกล้อง Leica D-Lux 7 ก่อนจะไปต่อที่สตูดิโอ
เซ็ตนี้เป็นครั้งแรกที่ให้น้องจัดชุดมาเอง
![review-model-madmee-29](https://live.staticflickr.com/65535/48137137048_e81b786136_o.jpg)
![review-model-madmee-30](https://live.staticflickr.com/65535/48137137138_c25b969eaf_o.jpg)
![review-model-madmee-31](https://live.staticflickr.com/65535/48137137198_e4c0b4c464_o.jpg)
นี่เป็นสตูดิโออีกที่ อยู่อุดรมีสตูดิโอแค่ 2 ที่เอง แต่ได้ยินว่ากำลังจะมีอีกที่ เขากำลังสร้าง
จบเซ็ตนี้เดี๋ยวมีผลงานอื่นๆ มาอีกเรื่อยๆ แต่น้องมีงานหลากหลายอยู่นะ ได้ถ่ายกับช่างภาพอยู่หลายคน ไปส่องดูได้ที่เฟสบุ๊ค
ข้อมูลพื้นฐาน
- ชื่อจริง ณัชชา ขำศิริ
- ชื่อเล่น มัดหมี่
- ความสูง 162
- เฟสบุ๊ค Natcha Khamsiri
- ผู้ติดตาม 82,236 คน
- เรียนชั้น ปวช.ปี 2
- รับงานถ่ายแบบ รีวิวสินค้า แสดงละคร ฯลฯ
ผลงานอื่นๆ
ถ่ายรายการชวนมาเที่ยวบ้านฉัน มีอยู่หลาย EP
หนังสั้น So much in love
หนังสั้นคนในฝัน
ติดต่อรับงาน
ทักไปที่เฟสบุ๊คได้เลย ช่วงที่น้องเรียนก็จะว่างวันหยุดเสาร์-อาทิตย์ และรับงานทั่วไป ไม่ใช่แนวเซ็กซี่
สรุป
- น้องน่ารักมาก ตัวจริงตรงปกนะ
- ถ่ายง่าย มีท่าแบ๊วๆเยอะ
- สูง 162 เสื้อผ้าไซส์ S และ M
- รับงานหลากหลาย รีวิว พิธีกร ถ่ายแบบ ถ่ายละคร
- เรทราคา อินบ็อกไปถามเอง