ได้มาถ่ายรูปกับน้องน้ำหวาน นางแบบคนล่าสุด เป็นแนวพอร์ตนักเรียน ที่โรงเรียนสตรีราชินูทิศ อุดรธานี กับแสงตอนเย็น
ผมมาที่นี่เป็นครั้งที่สอง แต่ยังเดินไม่ทั่วโรงเรียน มารอบนี้ได้ขึ้นไปถ่ายรูปที่ห้องเรียน โรงอาหาร และสนามฟุลบอล นอกนั้นก็มีบริเวณทางเดินและโดม ที่ถ่ายรูปได้สวยง่ายๆ
ช่างภาพและนางแบบน้องน้ำหวาน
นางแบบ น้ำหวาน @a.amiika
ช่างภาพ แม็กนั่ม @magnumx.me
https://www.instagram.com/magnumx.me/
วันนั้นเรานัดถ่ายรูปกันเวลา 15:30 ถ่ายเสร็จประมาณ 6 โมงเย็น
ถ่ายรูปพอร์ตนักเรียนที่โดม
จุดแรกที่ถ่าย เพราะนัดกันที่นี่ สีสันบริเวณสแตนเชียร์สวยดี และด้านหลังมีลานม้านั่งหินอ่อน ชอบมาก อยากไปถ่ายมุมนี้อีก
![ถ่ายรูปนางแบบ น้องน้ำหวาน | พี่แม็กนั่ม รูปถ่ายพอร์ตชุดนักเรียน โรงเรียนสตรีราชินูทิศ](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2023/02/portrait-high-school-4-683x1024.jpg)
![ถ่ายรูปนางแบบ น้องน้ำหวาน | พี่แม็กนั่ม รูปถ่ายพอร์ตชุดนักเรียน โรงเรียนสตรีราชินูทิศ](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2023/02/portrait-high-school-3-683x1024.jpg)
![ถ่ายรูปนางแบบ น้องน้ำหวาน | พี่แม็กนั่ม รูปถ่ายพอร์ตชุดนักเรียน โรงเรียนสตรีราชินูทิศ](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2023/02/portrait-high-school-2-683x1024.jpg)
![portrait-high-school-1 | พี่แม็กนั่ม รูปถ่ายพอร์ตชุดนักเรียน โรงเรียนสตรีราชินูทิศ](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2023/02/portrait-high-school-1-683x1024.jpg)
ถ่ายรูปในอาคารเรียน
เติมเต็มความเป็น High School ไม่พ้นไปถ่ายรูปในอาคารเรียนและห้องเรียน มุมถ่ายรูปเยอะยังเดินไม่ครบเลย และเพิ่งไปแค่อาคารเดียว
![ถ่ายรูปนางแบบ น้องน้ำหวาน | พี่แม็กนั่ม รูปถ่ายพอร์ตชุดนักเรียน ในอาคาร โรงเรียนสตรีราชินูทิศ](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2023/02/portrait-high-school-5-683x1024.jpg)
![portrait-high-school-6 | พี่แม็กนั่ม รูปถ่ายพอร์ตชุดนักเรียน ในอาคาร โรงเรียนสตรีราชินูทิศ](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2023/02/portrait-high-school-6-683x1024.jpg)
![portrait-high-school-7 | พี่แม็กนั่ม รูปถ่ายพอร์ตชุดนักเรียน ในอาคาร โรงเรียนสตรีราชินูทิศ](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2023/02/portrait-high-school-7-683x1024.jpg)
![portrait-high-school-8 | พี่แม็กนั่ม รูปถ่ายพอร์ตชุดนักเรียน ในอาคาร โรงเรียนสตรีราชินูทิศ](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2023/02/portrait-high-school-8-683x1024.jpg)
บริเวณโรงอาหาร
เป็นอีกจุดที่ชอบ มาถ่ายรูปครั้งนี้รู้สึกจะชอบไปหมด เหตุผลน่าจะเพราะไปถ่ายรูปวันหยุด ไม่มีคน ก็เลยเลือกมุมถ่ายรูปได้อิสระ
วันนั้นอากาศดีด้วย ใครอยากได้รูปสวยๆ ต้องถ่ายช่วงฤดูหนาว
![portrait-high-school-9 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปน้องน้ำหวาน โรงเรียนสตรีราชินูทิศ](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2023/02/portrait-high-school-9-683x1024.jpg)
![portrait-high-school-10 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปน้องน้ำหวาน โรงเรียนสตรีราชินูทิศ](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2023/02/portrait-high-school-10-683x1024.jpg)
![portrait-high-school-11 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปน้องน้ำหวาน โรงเรียนสตรีราชินูทิศ](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2023/02/portrait-high-school-11-683x1024.jpg)
![portrait-high-school-12 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปน้องน้ำหวาน โรงเรียนสตรีราชินูทิศ](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2023/02/portrait-high-school-12-683x1024.jpg)
บริเวณทางเดิน
จุดนี้มุมถ่ายรูปเยอะมาก แต่เลือกมาแค่ 4 รูป เป็นบริเวณทางเดิน มุมนี้ถ่ายรูปง่ายที่สุด เพราะมีสีสันที่โดดเด่น
![ถ่ายรูปพอร์ตนักเรียน | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปน้องน้ำหวาน ชุดนักเรียน โรงเรียนสตรีราชินูทิศ](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2023/02/portrait-high-school-13-683x1024.jpg)
![ถ่ายรูปพอร์ตนักเรียน | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปน้องน้ำหวาน ชุดนักเรียน โรงเรียนสตรีราชินูทิศ](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2023/02/portrait-high-school-14-683x1024.jpg)
![ถ่ายรูปพอร์ตนักเรียน | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปน้องน้ำหวาน ชุดนักเรียน โรงเรียนสตรีราชินูทิศ](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2023/02/portrait-high-school-15-683x1024.jpg)
![ถ่ายรูปพอร์ตนักเรียน | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปน้องน้ำหวาน ชุดนักเรียน โรงเรียนสตรีราชินูทิศ](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2023/02/portrait-high-school-16-683x1024.jpg)
สุดท้ายที่สนามฟุตบอล
ปิดท้ายที่สนามฟุตบอลขนาดเล็ก อยู่ด้านหลังสระว่ายน้ำ เปิดให้เฉพาะนักเรียนไปเล่น คนนอกห้ามใช้ แต่เข้าไปถ่ายรูปชุดนักเรียนกับน้องๆที่โรงเรียนได้อยู่นะ
อีกจุดหนึ่งที่น้องชวนไปถ่ายแต่ไม่ได้ไปคือสระว่ายน้ำ เพราะว่าปิดวันหยุด
![ถ่ายรุปนางแบบชุดนักเรียน | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปชุดนักเรียนย้อนแสง โรงเรียนสตรีราชินูทิศ](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2023/02/portrait-high-school-17-683x1024.jpg)
![ถ่ายรุปนางแบบชุดนักเรียน | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปชุดนักเรียนย้อนแสง โรงเรียนสตรีราชินูทิศ](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2023/02/portrait-high-school-18-683x1024.jpg)
![ถ่ายรุปนางแบบชุดนักเรียน | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปชุดนักเรียนย้อนแสง โรงเรียนสตรีราชินูทิศ](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2023/02/portrait-high-school-19-683x1024.jpg)
![ถ่ายรุปนางแบบชุดนักเรียน | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปชุดนักเรียนย้อนแสง โรงเรียนสตรีราชินูทิศ](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2023/02/portrait-high-school-20-683x1024.jpg)
กล้องและเลนส์ที่ใช้
ช่วงนี้จะใช้ Canon EOS R5 เป็นกล้องหลัก ส่วนเลนส์ที่ใช้ก็คือ 28-70mm f2 ถ่ายเกือบทั้งหมด ยกเว้นรูปที่สนามฟุตบอลได้เปลี่ยนมาใช้ Sigma 85mm f1.4 ART
ส่วนตัวรู้สึกสนุกกับการใช้ 28-70mm f2 มากๆ ซูมได้ ละลายหลังสวย และมีความยืดหยุ่นการใช้งาน จริงๆสำหรับงานนี้ใช้ 28-70mm f2 ตัวเดียวก็ได้
ถ้าเป็นช่างภาพต้องมีเลนส์อย่างน้อย 2-3 ตัวอยู่แล้ว ตัวนี้มันค่อนข้างจบได้มุมกว้าง 28mm และซูมไกล 70mm ถ้าจะเพิ่มฟิกอีกตัว ก็น่าจะเป็นระยะ 135mm ไปเลย
สรุปโรงเรียนสตรีราชินูทิศ มุมถ่ายรูปเยอะ สวยใช้ได้
สำหรับน้องๆจากโรงเรียนสตรีราชินูทิศ ถ้าได้มีโอกาสมาถ่ายรูปด้วยกัน จะนัดถ่ายรูปที่โรงเรียนเป็นหลักเลย โดยเฉพาะการที่โรงเรียนมีสนามฟุตบอล มันทำให้งานถ่ายพอร์ตหรือถ่ายรูปกลุ่ม มีความสมบูรณ์ ทำให้ซีนสวยๆครบไม่ต่างจากการถ่ายรูปโรงเรียนใหญ่ๆที่อื่น