ครั้งแรกของปีได้ถ่ายรูปนักเรียนกลุ่ม หรือจะบอกว่าแนวปัจฉิมนอกรอบก็ได้ ที่โรงรียนเซนต์เมรี่ เป็นการถ่ายรูปที่มีข้อจำกัดเยอะพอสมควร ทั้งเวลา และสถานที่
ปกติถ้าถ่ายรูปกลุ่มจะนัดช่วงเสาร์-อาทิตย์ หรือวันหยุด เพราะถ้าช่วงหลังเลิกเรียนจะมีคนเยอะและหามุมถ่ายได้ยาก
แต่ว่าวันนั้น ผมว่างแค่ช่วงนั้นจริงๆ และดูพยากรอากาศช่วงวันหยุด มีโอกาสสูงที่อากาศจะแย่ ฟ้าครึ้ม และมีฝนตก ก็เลือกเลือกถ่ายรูปวันธรรมดาช่วงหลังเลิกเรียน
![student-group-9 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปนักเรียนกลุ่ม 6 คน โรงเรียนเซนต์เมรี่ อุดรธานี](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2023/02/student-group-9-1024x683.jpg)
สำหรับกลุ่มนี้มีทั้งหมด 6 คน ผมบอกน้องไปล่วงหน้าว่าจะถ่ายรูปในคอนเซปแนวๆ เกิร์ลกรุ๊ป และมีความเป็นวินเทจ มีการเตรียมเรฟไป แต่ก็ไม่ได้ถึงกับเป๊ะทุกอย่าง เพราะจะมีช่วงฟรีสไตล์
ช่วงเวลาถ่ายรูป 16:40-19:30
เซนต์เมรี่เป็นโรงเรียนที่ค่อนข้างเลิกเรียนช้า ดังนั้นจะมีเวลาถ่ายรูปช่วงหลังเลิกเรียนแค่ประมาณ 1 ชั่วโมง ซึ่งมันเป็นไปไม่ได้ที่ผมจะทำงานนี้ให้ออกมาดีได้ ผมก็ขอถ่ายรอบค่ำด้วย และเพิ่มสถานที่ถ่ายรูป
ช่วงเย็น ถ่ายรูปที่เซนต์เมรี่
ช่วงค่ำ ถ่ายรูปที่ทุ่งศรีเมือง
สำหรับกลุ่มอื่นๆ เป็นไปได้ก็จะนัดถ่ายรูปช่วงวันหยุด เหมือนที่ผ่านมา งานแบบนี้ผมจะใช้เวลาอย่างต่ำๆ 3-4 ชั่วโมง ถ่ายรูปแต่ละเซ็ตจะเวลานาน ส่วนตัวจะเน้นความหลากหลายของงาน
![student-group-1 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปนักเรียนกลุ่ม โรงเรียนเซนต์เมรี่](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2023/02/student-group-1-1024x683.jpg)
![student-group-2 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปนักเรียนกลุ่ม โรงเรียนเซนต์เมรี่](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2023/02/student-group-2-1024x683.jpg)
ข้อจำกัดการถ่ายรูปที่โรงเรียน
เฉพาะเซนต์เมรี่จะไม่ให้คนนอกขึ้นไปบนอาคารเรียน ส่วนตัวรู้สึกเสียดายตรงนี้นิดนึง ทำงานให้งานออกมาดูไม่สมบูรณ์
จุดที่ถ่ายรูปก็จะอยู่บริเวณโรงยิมเป็นหลัก เพราะเป็นช่วงหลังเลิกเรียน ที่อื่นคนอยู่เต็มหมดเลย พอช่วงที่เริ่มว่างจริงๆ แสงก็เน่าแล้ว แต่ยังดีที่มีรอบกลางคืน ก็เลยพอที่จะได้รูปดีๆอยู่ 2 อัลบั้ม
![student-group-3 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปนักเรียนกลุ่ม โรงเรียนเซนต์เมรี่](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2023/02/student-group-3-1024x576.jpg)
![student-group-4 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปนักเรียนกลุ่ม โรงเรียนเซนต์เมรี่](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2023/02/student-group-4-1024x683.jpg)
![student-group-5 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปนักเรียนกลุ่ม โรงเรียนเซนต์เมรี่](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2023/02/student-group-5-1024x576.jpg)
กล้องที่ใช้ถ่ายรูป Canon EOS R5 กับ RF 28-70mm f2
ผมถ่ายรูปนักเรียนกลุ่มมา 5-6 ปี นี่เป็นครั้งแรกที่ใช้เลนส์ซูม ที่ผ่านมาใช้เลนส์ฟิกซ์ตลอด จริงๆก็ไม่มีปัญหา และรู้สึกว่าสะดวกมากๆ ไม่ต้องเปลี่ยนเลนส์ สร้างมุมได้หลากหลายมากขึ้น
และเวลาใช้งานจริงผมถ่ายแทบทุกระยะ 28mm 35mm 50mm และ 70mm ส่วนใหญ่จะใช้รูรับแสง f2.8 ไม่ก็ f4 f5.6 บ้าง
![student-group-7 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปนักเรียนกลุ่ม โรงเรียนเซนต์เมรี่](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2023/02/student-group-7-1024x683.jpg)
![student-group-6 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปนักเรียนกลุ่ม โรงเรียนเซนต์เมรี่](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2023/02/student-group-6-1024x576.jpg)
![student-group-8 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปนักเรียนกลุ่ม โรงเรียนเซนต์เมรี่](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2023/02/student-group-8-1024x683.jpg)
![student-group-11 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปนักเรียนกลุ่ม โรงเรียนเซนต์เมรี่](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2023/02/student-group-11-1024x683.jpg)
![student-group-12 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปนักเรียนกลุ่ม โรงเรียนเซนต์เมรี่](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2023/02/student-group-12-683x1024.jpg)
รอบค่ำใช้ Sony A7IV กับ 50mm f1.2gm
ถ่ายรูปกลางคืนผมยังชอบสเน่ห์ของ Black Mist Filter ภาพฟุ้งๆ แสงกลางคืนที่ได้ไม่คมแข็งเกินไป ให้ฟิลภาพยุค 80s-90s ที่ยังใช้กล้องฟิล์ม ถ่ายรูปแบบนี้เหมาะกับงานภาพที่ไม่ใช้แฟลช
ถ้ามืดเกินไปแนะนำฟิลแสงเบาๆก็พอ
![student-group-13 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปนักเรียนกลุ่มกลางคืน ทุ่งศรีเมืองอุดรธานี](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2023/02/student-group-13-1024x683.jpg)
![student-group-14 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปนักเรียนกลุ่มกลางคืน ทุ่งศรีเมืองอุดรธานี](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2023/02/student-group-14-1024x683.jpg)
![student-group-15 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปนักเรียนกลุ่มกลางคืน ทุ่งศรีเมืองอุดรธานี](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2023/02/student-group-15-1024x683.jpg)
![student-group-16 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปนักเรียนกลุ่มกลางคืน ทุ่งศรีเมืองอุดรธานี](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2023/02/student-group-16-1024x683.jpg)
![student-group-17 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปนักเรียนกลุ่มกลางคืน ทุ่งศรีเมืองอุดรธานี](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2023/02/student-group-17-768x1024.jpg)
แต่งรูปยากมากๆ โดยเฉพาะช่วงแสงเน่า
ช่วงพระอาทิตย์ตกแต่ฟ้ายังไม่มืด เป็นช่วงที่ผมพยายามหลีกเลี่ยงการถ่ายรูป เพราะไม่ได้ใช้แฟลชหรือไฟเสริม เวลาเอารูปมาแต่งจะลำบากมากๆ
แต่กรณีนี้ ผมจำเป็นต้องถ่ายเพราะมีเวลาจำกัด
แต่ว่าอนาคตผมจะแก้ปัญหาด้วยการใช้ไฟต่อเนื่องกับแฟลช ตอนนี้ก็เริ่มใช้แล้ว เอามาแก้ปัญหาถ่ายช่วงแสงไม่ดี
ถ้ามีรอบหน้า จะถ่ายแนวสตูด้วย
ถ้าได้ถ่ายอีกสักกลุ่ม ผมวางแผนที่จะใช้ห้องเรียนเป็นสตูถ่ายรูป ถ่ายทั้งแนวแฟชั่นและแนวที่เหมือนถ่ายในห้องเรียนปกติ และจะมีการยืดเวลามากขึ้น เริ่มจากบ่ายโมงถึง 5 โมงเย็น โดยครึ่งจะถ่ายในห้องเรียน / อาคารเรียน และเวลาที่เหลือจะถ่าย outdoor