วันนี้ได้ชวนน้องอุ้มไปถ่ายรูปชุดรับปริญญา นอกรอบ ที่มหาวิทยาลัยราชภัฏอุดรธานี มีพรีวิวภาพถ่ายมาให้ดูเล็กน้อย เสียดายวันนั้นฝนตก ถ่ายได้นิดเดียว
![photography-student-udon-thani-1 | พี่แม็กนั่ม น้องอุ้ม นางแบบชุดปริญญาวันนี้ เคยถ่ายรูปลงไอจีด้วยกัน 2-3 ครั้งแล้ว](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/08/photography-student-udon-thani-1-683x1024.jpg)
กล้องและเลนส์ที่ใช้
ภาพถ่ายชุดนี้ใช้กล้อง Canon EOS R5 และเลนส์ Sigma 85mm f1.4 Art
ถ้าช่างภาพใช้กล้อง Canon นางแบบวางใจได้เลย ต่อให้มือใหม่ แต่อย่างน้อยนางแบบจะได้จะได้โทนผิวที่ดูดี
อย่างเซ็ตนี้ก็แต่งรูปให้ผิวดูใสและสว่างขึ้นเล็กน้อย ผิวยังดูสวยเป็นธรรมชาติ ส่วนตัวจะไม่แต่งรูปให้ดูขาวสว่างเกินไปอยู่แล้ว
ทำไมต้องถ่ายรับปริญญา นอกรอบ ?
การถ่ายรูปรับปริญญา จะมีการถ่ายวันงาน และถ่ายนอกรอบ ส่วนใหญ่ก็จ้างช่างภาพถ่ายวันงานกันอยู่แล้ว
แต่อย่างที่รู้กันว่าในวันงาน แทบจะไม่มีมุมถ่ายภาพให้เลือกเลย เพราะคนจะเยอะมาก อย่าลืมว่าก็จะมีช่างภาพคนอื่นๆมาถ่ายรูปด้วย
แต่การถ่ายนอกรอบ ช่างภาพและนางแบบเลือกวันเวลาถ่ายรูปได้ ทำให้ได้มุมภาพดีๆ และแสงสวยๆ เรียกว่าจะได้โมเม้นดีๆได้มากกว่า
รีวิวรูปถ่ายชุดรับปริญญา นอกรอบ ม.ราชภัฏอุดร
นางแบบ อุ้ม @aum_kunnika
ช่างภาพ แม็กนั่ม @magnumx.me
![photography-student-udon-thani-2 | พี่แม็กนั่ม ภาพถ่ายชุดรับปริญญา นอกรอบ ม.ราชภัฏอุดรธานี](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/08/photography-student-udon-thani-2-683x1024.jpg)
![photography-student-udon-thani-3 | พี่แม็กนั่ม ภาพถ่ายชุดรับปริญญา นอกรอบ ม.ราชภัฏอุดรธานี](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/08/photography-student-udon-thani-3-683x1024.jpg)
![photography-student-udon-thani-4 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปชุดรับปริญญา นอกรอบ ม.ราชภัฏอุดรธานี](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/08/photography-student-udon-thani-4-683x1024.jpg)
![photography-student-udon-thani-5 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปชุดรับปริญญา นอกรอบ ม.ราชภัฏอุดรธานี](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/08/photography-student-udon-thani-5-683x1024.jpg)
![photography-student-udon-thani-6 | พี่แม็กนั่ม มุมถ่ายรูป ม.ราชภัฏอุดรธานี ชุดรับปริญญา นอกรอบ](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/08/photography-student-udon-thani-6-683x1024.jpg)
![photography-student-udon-thani-7 | พี่แม็กนั่ม มุมถ่ายรูป ม.ราชภัฏอุดรธานี ชุดรับปริญญา นอกรอบ](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/08/photography-student-udon-thani-7-683x1024.jpg)
![photography-student-udon-thani-8 | พี่แม็กนั่ม มุมถ่ายรูปเรือนไทย ม.ราชภัฏอุดรธานี ชุดรับปริญญา นอกรอบ](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/08/photography-student-udon-thani-8-683x1024.jpg)
![photography-student-udon-thani-9 | พี่แม็กนั่ม มุมถ่ายรูปเรือนไทย ม.ราชภัฏอุดรธานี ชุดรับปริญญา นอกรอบ](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/08/photography-student-udon-thani-9-683x1024.jpg)
![photography-student-udon-thani-10 | พี่แม็กนั่ม รีวิวรูปถ่ายชุดรับปริญญา ม.ราชภัฏอุดรธานี](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/08/photography-student-udon-thani-10-683x1024.jpg)
![photography-student-udon-thani-11 | พี่แม็กนั่ม รีวิวรูปถ่ายชุดรับปริญญา ม.ราชภัฏอุดรธานี](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/08/photography-student-udon-thani-11-683x1024.jpg)
![photography-student-udon-thani-12 | พี่แม็กนั่ม รีวิวรูปถ่ายชุดรับปริญญา ม.ราชภัฏอุดรธานี](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/08/photography-student-udon-thani-12-683x1024.jpg)
สนใจถ่ายรูปติดต่อช่างภาพ
ไลน์ magnum.x
ไอจี @magnumx.me
https://www.instagram.com/magnumx.me/
ดูผลงานหลักได้ที่ไอจี ช่วงนี้ก็จะเน้นถ่ายภาพเป็นแนวที่ดูใสใส คลีนๆ ตอนนี้เน้นรับงานเฉพาะที่ จ.อุดรธานี อนาคตอาจจะเริ่มรับงานต่างจังหวัด อย่างไรก็เข้าไปสอบถามก่อนได้