มหาวิทยาลัยราชภัฏอุดรธานี เป็นอีกที่ผมพานางแบบมาถ่ายรูปบ่อยมาก ไม่ว่าจะเป็นรับปริญญานอกรอบ ชุดนักศึกษา นักเรียน หรือแม้แต่แนวพอร์ทเทรททั่วไป ก็มาถ่ายรูปที่นี่บ่อย
ขั้นตอนถ่ายรูป
เวลามาถ่ายรูปที่นี่ หรือที่อื่นๆ ส่วนใหญ่จะไม่ได้ประจำอยู่ที่จุดเดียว แต่จะเดินหามุมถ่ายรูปไปเรื่อยๆ
สำหรับที่ ม.ราชภัฏอุดรธานี ผมมักจะนัดนางแบบที่ร้านคาเฟ่อเมซอน หรือบางทีก็อยู่ที่อาคารบัณฑิตวิทยาลัย ตรงนี้จะมีที่นั่งเยอะ และเป็นมุมถ่ายรูปจุดแรกๆของที่นี่
ติดต่อช่างภาพ แม็กนั่ม
- ไอจี magnumx.me
- ไลน์ magnum.x
รีวิวและราคาถ่ายรูป ช่างภาพอุดร ถ่ายรูปชุดนักศึกษานอกรอบ และ ถ่ายรูปทำพอร์ทชุดนักเรียน ราคาจะต่างกัน
รีวิวมุมถ่ายรูป ม.ราชภัฏอุดรธานี
มุมถ่ายรูป 1 : อาคารบัณฑิตวิทยาลัย
ผมชอบตรงนี้มากๆ ส่วนตัวรู้สึกว่าเป็นจุดถ่ายรูปที่สวยที่สุดของ ม.ราชภัฏอุดรธานี เพราะมีที่ร่มเยอะ และเป็นที่ร่มจากต้นไม้ ถ่ายรูปง่าย คุมโทนง่าย มีมุมถ่ายรูปสวยๆ
![student-portrait-udonthani-1 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูป น้องจี้ นางแบบชุดนักศึกษา ที่ ม.ราชภัฏอุดรธานี](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/08/student-portrait-udonthani-1-683x1024.jpg)
![student-portrait-udonthani-2 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูป น้องแวว นางแบบชุดนักศึกษา ที่ ม.ราชภัฏอุดรธานี](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/08/student-portrait-udonthani-2-683x1024.jpg)
![student-portrait-udonthani-3 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูป น้องเนย นางแบบชุดรับปริญญา ที่ ม.ราชภัฏอุดรธานี](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/08/student-portrait-udonthani-3-683x1024.jpg)
![student-portrait-udonthani-6 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูป น้องบีบี นางแบบชุดนักศึกษา ที่ ม.ราชภัฏอุดรธานี](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/08/student-portrait-udonthani-6-683x1024.jpg)
![student-portrait-udonthani-7 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูป น้อแวว นางแบบชุดนักศึกษา ที่ ม.ราชภัฏอุดรธานี](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/08/student-portrait-udonthani-7-683x1024.jpg)
![student-portrait-udonthani-8 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูป น้องมัดหมี่ นางแบบชุดนักศึกษา ที่ ม.ราชภัฏอุดรธานี](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/08/student-portrait-udonthani-8-683x1024.jpg)
![student-portrait-udonthani-9 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูป น้องบีบี นางแบบชุดนักศึกษา ที่ ม.ราชภัฏอุดรธานี](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/08/student-portrait-udonthani-9-683x1024.jpg)
มุมถ่ายรูป 2 : ศูนย์อาหาร ภูกะดึง
นี่เป็นอีกที่หนึ่งที่ชอบมากๆเลย ส่วนตัวชอบถ่ายรูปย้อนแสง ถ้าได้มาถ่ายรูปก็จะพานางแบบมาตรงนี้ประจำ
ช่วงประมาณ 5 โมงเย็น แสงจะสวยมากๆ แต่ส่วนใหญ่จะมาถ่ายบริเวณบันไดเสียมากกว่า
![student-portrait-udonthani-10 | พี่แม็กนั่ม มุมถ่ายรูป น้องจี้ ชุดนักศึกษา ม.ราชภัฏอุดรธานี](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/08/student-portrait-udonthani-10-683x1024.jpg)
![student-portrait-udonthani-11 | พี่แม็กนั่ม มุมถ่ายรูป น้องอ้อน ชุดนักศึกษา ม.ราชภัฏอุดรธานี](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/08/student-portrait-udonthani-11-683x1024.jpg)
![student-portrait-udonthani-12 | พี่แม็กนั่ม มุมถ่ายรูป น้องแวว ชุดนักศึกษา ม.ราชภัฏอุดรธานี](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/08/student-portrait-udonthani-12-683x1024.jpg)
![student-portrait-udonthani-13 | พี่แม็กนั่ม มุมถ่ายรูป น้องเนย ชุดรับปริญญา ม.ราชภัฏอุดรธานี](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/08/student-portrait-udonthani-13-683x1024.jpg)
![student-portrait-udonthani-14 | พี่แม็กนั่ม มุมถ่ายรูป น้องมัดหมี่ ชุดนักศึกษา ม.ราชภัฏอุดรธานี](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/08/student-portrait-udonthani-14-683x1024.jpg)
![student-portrait-udonthani-15 | พี่แม็กนั่ม มุมถ่ายรูป น้องบีบี ชุดนักศึกษา ม.ราชภัฏอุดรธานี](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/08/student-portrait-udonthani-15-683x1024.jpg)
มุมถ่ายรูป 3 : อาคาร 11 คณะคุรุศาสตร์
จุดนี้จะมาบ้างเป็นบางครั้ง ที่ชอบมาตรงนี้เพราะมีม้านั่งหินอ่อน มีที่ร่ม มีถนนที่รถไม่ค่อยผ่าน ถ่ายรูปง่าย
![student-portrait-udonthani-16 | พี่แม็กนั่ม มุมถ่ายรูปนักศึกษา อาคารคุรุศาสตร์ ม.ราชภัฏอุดรธานี](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/08/student-portrait-udonthani-16-683x1024.jpg)
![student-portrait-udonthani-17 | พี่แม็กนั่ม มุมถ่ายรูปนักศึกษา อาคารคุรุศาสตร์ ม.ราชภัฏอุดรธานี](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/08/student-portrait-udonthani-17-683x1024.jpg)
![student-portrait-udonthani-18 | พี่แม็กนั่ม มุมถ่ายรูปนักศึกษา อาคารคุรุศาสตร์ ม.ราชภัฏอุดรธานี](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/08/student-portrait-udonthani-18-683x1024.jpg)
![student-portrait-udonthani-19 | พี่แม็กนั่ม มุมถ่ายรูปนักศึกษา อาคารคุรุศาสตร์ ม.ราชภัฏอุดรธานี](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/08/student-portrait-udonthani-19-683x1024.jpg)
มุมถ่ายรูป 4 : สนามกีฬา
จุดนี้เป็นสนามซ้อมเล่นกีฬา ไม่เคยเห็นคนอื่นมาถ่ายรูปที่นี่เลย ส่วนใหญ่เขาจะไปถ่ายรูปกันที่สนามกีฬาใหม่ แต่ส่วนตัวชอบมุมถ่ายที่นี่มากกว่า
![student-portrait-udonthani-20 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปสนามกีฬา น้องอ้อน ชุดนักศึกษา ที่ ม.ราชภัฏอุดรธานี](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/08/student-portrait-udonthani-20-683x1024.jpg)
![student-portrait-udonthani-21 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปสนามกีฬา น้องอ้อน ชุดนักศึกษา ที่ ม.ราชภัฏอุดรธานี](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/08/student-portrait-udonthani-21-683x1024.jpg)
![student-portrait-udonthani-22 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปสนามกีฬา น้องแวว ชุดนักศึกษา ที่ ม.ราชภัฏอุดรธานี](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/08/student-portrait-udonthani-22-683x1024.jpg)
![student-portrait-udonthani-23 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปสนามกีฬา น้องแวว ชุดนักศึกษา ที่ ม.ราชภัฏอุดรธานี](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/08/student-portrait-udonthani-23-683x1024.jpg)
มุมถ่ายรูป 5 : อาคาร 16 คณะเทคโนและวิศวกรรม
นี่เป็นอีกมุมหนึ่ง ที่ช่างภาพหลายคนมักพานางแบบนักศึกษามาถ่ายรูป รั้วสีขาวที่นี่ เวลาถ่ายรูปละลายหลังแล้วภาพจะออกมาดูสวย
![student-portrait-udonthani-24 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปชุดรับปริญญา ที่ ม.ราชภัฏอุดรธานี](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/08/student-portrait-udonthani-24-683x1024.jpg)
![student-portrait-udonthani-25 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปชุดนักศึกษา ที่ ม.ราชภัฏอุดรธานี](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/08/student-portrait-udonthani-25-683x1024.jpg)
![student-portrait-udonthani-26 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปชุดนักศึกษา ที่ ม.ราชภัฏอุดรธานี](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/08/student-portrait-udonthani-26-683x1024.jpg)
![student-portrait-udonthani-27 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปชุดนักศึกษา ที่ ม.ราชภัฏอุดรธานี](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/08/student-portrait-udonthani-27-683x1024.jpg)
มุมถ่ายรูป 6 : เรือนไทย
ตรงนี้เป็นมุมใหม่ เพิ่มเคยได้ถ่ายโดยบังเอิญ วันนั้นมีฝนตกก็เลยไปหลบฝนกับนางแบบ แต่ปรากฏว่าเป็นที่ที่สวยมาก ดูคลาสสิค ใส่ชุดไทยมาถ่ายรูปก็ยังได้
![student-portrait-udonthani-28 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปน้องอุ้ม รับปริญญา นอกรอบ ที่ ม.ราชภัฏอุดรธานี](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/08/student-portrait-udonthani-28-683x1024.jpg)
![student-portrait-udonthani-29 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปน้องอุ้ม รับปริญญา นอกรอบ ที่ ม.ราชภัฏอุดรธานี](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/08/student-portrait-udonthani-29-683x1024.jpg)
![student-portrait-udonthani-30 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปน้องอุ้ม รับปริญญา นอกรอบ ที่ ม.ราชภัฏอุดรธานี](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/08/student-portrait-udonthani-30-683x1024.jpg)
มุมถ่ายรูป 7 : สนามฟุตบอล
สุดท้าย ตรงนี้เป็นมุมที่มีช่างภาพมาถ่ายรูปมากที่สุด หลายครั้งที่ผมไปถ่ายรูปก็จะเจอช่างภาพพานางแบบมา มีทั้งถ่ายชุดนักศึกษา และถ่ายรูปโปรไฟล์ทั่วไป
![student-portrait-udonthani-31 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปชุดนักเรียน น้องเอ๊ะ ราชภัฏอุดรธานี](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/08/student-portrait-udonthani-31-683x1024.jpg)
![student-portrait-udonthani-32 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปชุดนักเรียน น้องเอ๊ะ ราชภัฏอุดรธานี](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/08/student-portrait-udonthani-32-683x1024.jpg)
![student-portrait-udonthani-33 | พี่แม็กนั่ม ถ่ายรูปชุดนักเรียน น้องเอ๊ะ ราชภัฏอุดรธานี](https://magnumx.me/wp-content/uploads/2022/08/student-portrait-udonthani-33-683x1024.jpg)
จริงๆยังมีมุมถ่ายรูปอีกมากมาย ใน ม.ราชภัฏ ผมคัดมาเพียงบางส่วนเท่านั้น เพราะถ้าลงรูปเยอะเดี๋ยวโหลดหน้าเว็บไม่ขึ้น
และถ้าถูกใจ สนใจอยากถ่ายรูปด้วยกัน ติดต่อ “แม็กนั่ม” ช่างภาพอุดรธานี ได้ที่ ไลน์ magnum.x และเข้าไปดูผลงานที่ ไอจี magnumx.me
ปล. นางแบบส่วนใหญ่ไม่ได้เรียนที่ ม.ราชภัฏอุดรธานี แต่อยู่อุดรก็เลยได้มาถ่ายรูปด้วยกัน